Mình đã đọc nhiều chuyên mục trên mục gia đình này để lấy đó làm kinh nghiệm sống cho mình, nhưng rồi câu chuyện vẫn xảy ra với gia đình mình nên mình mở chuyên mục này. Mong các bạn tư vấn cho mình vì mình đang đau khổ và bế tắc, mình đang mang thai 5 tháng và muốn sống vui vẻ để vượt qua giai đoạn khó khăn này.

VỢ chồng mình đã lấy nhau được 2,5 năm, lúc lấy nhau thì yêu nhau lắm, ngay từ lận gặp nhau đầu tiên. Chúng mình đã có 1 thời gian đầu hạnh phúc, mọi người ghen tị vì mình có người chồng tốt như thế. mặc dù cũng không ít những cái vã, hiểu nhầm...chủ yếu là do mình trẻ con nên hay thế này, thế nọ. Nhưng dù sao mình vẫn tin và yêu chồng mình lắm. Câu chuyện trở nên nặng nề khi mình phát hiện trong máy nhắn tin của anh ý những lời lẽ yêu đương, không biết gửi cho ai, vì trong draft folder, nên mình đã phản ứng (sau khi đọc trộm), mình đã dùng những lời lẽ nặng nề nhất đổ lên đầu anh, như thể anh là người trác táng lắm. CÓ lẽ mình sai khi làm như vậy nhưng mình quá ít kinh nghiệm và quá sốc vì không chịu được chuyện chồng mình có tin nhắn nhw thế. Anh giải thích đó là trò đùa của anh với mấy đứa con gái thôi chứ chẳng có chuyện gì cả và nội dung tin nhắn đó là anh download từ trên mạng xuống. Anh đã giải thích nhiều là đó chỉ là 1 trò tiêu khiển cho vui, khi anh ý có số sim mới và muốn nhắn tin trêu mấy đứa bạn vì họ chưa biết số điẹn thoại này của anh.

Mình muốn noi thêm là trong gia đình, mình là người đi làm lo kinh tế cho cả gia định, trong thời gian này anh ở nhà đi tìm 1 công việc, anh làm trong 1 lĩnh vực mà mọi người đều có chung nhận xét là: rất nhạy cảm với việc chơi gái. Anh là người theo đánh giá của mọi người là: khó tính, chấp nhặt, mặc dù hiền nhưng cục.

Mình đã bỏ qua chuyện đó nhưng twf đó mơi quan hệ vợ chồng mình bắt đầu rạn nứt, anh hay chê bai mình là xấu xí, ..nói chung anh hay có thể cáu với mình vì bất cứ chuyện gì. Lúc đó mình làm 1 công việc rất căng thẳng và sì trét, hay phải đi công tác nên cùng với thời gian, quan hệ của chúng mình ngày càng xuống cấp, mình cảm thấy không còn tình cảm gì nữa với cuộc sống, nhiều lúc mình đã nghĩ đến cái chết, đã nhiều lần không kiềm chế nổi, mình đã xúc phạm anh nhiều và viết đơn li dị, nhưng hình như chúng mình vẫn yêu nhau nên không ký nó.

Mình đã chuyển sang 1 công viêjc khác nhẹ nhàng hơn khi bắt đầu phát hiện có thai. Vợ chồng vẫn cãi vã nhưng cũng ít hơn, mình không nhớ cãi vã chuyện gì nữa. Nhưng từ 2 tháng nay, cuộc sống tình cảm của vợ chồng mình bắt đầu đi vào ổn định, mình đã hướng anh vào gia đinh, đứa con trong bụng,...mặc dù lúc này anh đã có công việc, rất bận và không có nhiều thời gian cho gia đình. Nói chung bọn mình đang đi vào 1 thời gian hạnh phúc.

Thế nhưng,dạo này mình hay thấy anh có tin nhắn vào buỏi tối, mình vẫn tin và yêu anh nên không để ý chuyện đó lắm. Nhưng tối thứ sáu vừa rồi, minh thấy tin nhắn nhiều quá nên không tránh khỏi tò mò. Buổi đêm dậy mình đã lén đọc trộm tin nhắn của anh. Mình bàng hoàng vì thấy anh trao đổi tin nhắn thường xuyên với 1 cô bé kém anh 20 tuổi, là con của 1 nhân viên mà anh rất yêu quí (có nghĩa là cô ý biết rõ hoàn cảnh gia đình của anh). Họ hỏi thăm nhau xem ngày hôm đó làm gì, anh hỏi thăm xem cô ý đi học (ở dưới tỉnh) như thế nào, và hứ sẽ giup xin việc khi cô ý học xong lên Hà nội. Có vẻ như anh quan tâm đến cô ý nhiều hơn cô ý quan tâm đến anh. Họ cũng hay điện thoại cho nhau và anh cũng hay chuyển tiền để nạp sim dt cho cô ý (chẳng nhiều, khoẳng mấy chục nghìn thôi).

Cô ý còn giới thiệu 1 người bạn khác của cô ý cho anh, chắc cũng trạc tuổi cô. Họ trao đổi hỏi thăm quên quán, và cô kia nhắc đến chuyện anh bán cho cô ý cái gì đó. Anh muốn cô ý thình thoảng liên lạc với anh, rồi họ có điẹn thoại cho nhau.

Mình buồn lắm, đã quyết định giữ im chuyên này và không nói, theo dõi xem thế nào. Nhưng mình đã không twj chủ được, vì anh chưa bao giờ đưa cho mình 1 đồng từ ngày lấy nhau, nhưng lại có thể chia sẻ với cô kia tiền điện thoại, cho mình nói là mình mang bầu 5 tháng nhưng anh cũng không quan tâm đến mình nhiều, mình phải tự lo hết, vẫn phải đi làm 1 công việc nặng nhọc để tiết kiệm tiền lúc sinh con, vì mình biết anh sẽ không mang tiền về nuối được mẹ con mình, mặc dù hiện nay anh cũng đang có công việc nhưng anh cũng ko kiếm ra tiền.

Nhưng mình đã không kìm chế được và đã gọi điện thoại cho anh nói rõ là mình đã đọc điện thoại của anh, mình muốn anh chấm dứt mối quan hệ đó, mình muốn biết tại sao anh và cô ý quan hệ với nhau, quan hệ đó là thế nào, tại sao anh chuyển tiền cho cô ý mà chưa bao giờ nghĩ đến chuyện chia sẻ tài chính trong gia đình với mình....khỏi phải nói anh tức giận đến thế nào. Anh nói đó là quyền của anh, nhắn tin cho vui lúc anh buồn, và chẳng để làm gì cả. Mình hỏi anh ý còn yêu mình không, anh ý nói không còn yêu mình mà cũng không yêu 2 cô bé kia, tóm lại, anh nhắn cho vui, chẳng có gì cả. Cô bé kia đi học không có tiền, xin anh nên anh cho mấy đồng, vậy thôi. mình đã căn vặn anh rất nhiều về mối quan hệ đó. Mà mình cũng không hiểu sao lại làm nhw thế nữa, có lẽ vì thói ghen tuông của đàn bà. Nhưng anh nói không còn tình cảm với mình nữa, và trong tương lai cũng khó mà anh ý có tình cảm với mình, chính vì thế anh ý có quyền làm gì anh ý thích, ngay cả việc gặp 1 người phụ nữ mà anh ý yêu. Còn quan hệ với 2 cô bé kia chẳng có gì, chỉ đơn giản là cho vui, trong tương lai anh thấy cô nào hay hay anh cũng sẽ làm thế cho vui. Mình đã nói đên chuyện li hôn, về tình thương của anh ý với đứa con gái sẵp chào đời , về chuyện mình yêu anh ý thế nào,...anh ý nói điều đó chẳng có giá trị gì với anh nữa! Anh nói chưa quan hệ với ai bên ngoài nhưng điều đó có thể sẽ đến, nếu anh ý thích. Minh nói anh suy nghĩ và 1 tuần nữa chúng mình sẽ làm đơn li dị. Anh nói tùy, nhưng sau đó anh chỉ nói với minh là mình không thông minh trong cách cư xử, mà hồi xưa anh lấy mình vì nghĩ mình thông minh như vây. bây giờ không phải thế nên anh rất chán. Anh nói bây giờ anh tập trung nhiều vào công việc, và chỉ có công việc chứ không có chuyện gì khác. Mình đau đớn lắm.

Hôm qua trước khi đi làm, lúc chúng mình chưa cãi nhau, anh nói hôm nay phải làm đêm theo dự án (đúng là như thế) nhưng chiều tối qua anh về qua nhà, trông bơ phờ, gâpf xọp đi, không nói gì, (vì lúc anh về thì chứng kiến cảnh mình đang khóc 1 mình trong phòng). Anh mua gạo, làm 1 số việc nhà giúp mình. Mình nói với anh là mình không yêu anh nữa, mình xin lỗi về chuyện đã hỏi anh về tin nhắn, bây giờ mình cảm thấy bình thường nếu như anh có đi thăm cô bé kia cũng chẳng sao. Anh tỏ ra hối lỗi, nói là cuộc sông căng thẳng, hạnh phúc mong manh, nên đừng làm cho cuộc sông nặng nề vì tra hỏi nhau như thế, anh cứ nhắc đi nhắc lại là mình không thông minh trong cách cư xử. và không nhắc đến chuyện li dị nữa, anh nói anh không ghét mình nhưng cái tính mình rất hay tò mò , tra hỏi. Anh nói mình không nên can thiệp vào các mối quan hệ bên ngoài của anh, không có quyền bắt anh chấm dứt môi quan hệ kia vì nó chẳng có gì cả. Nói chung để vợ chồng sống được với nhaau thì cố gắng đùng tra hỏi nhau nữa.

Mình có hỏi anh là nếu anh cứ tiếp tục quan hệ bên ngoài, và mình phải chấp nhận chuyện đó, không được hỏi, đến lúc anh có quan hệ sâu nặng với người khác, mình cũng không được hỏi. Thì như vậy nếu mình biêt chuyện này xảy ra lần nữa, thì mình sẽ không hỏi nữa, mà li dị luôn.

Đêm qua anh đi làm về, phờ phạc vì công việc cúng khá vất vả (anh đi làm việc thật, mình biết, chứ không phải đi với gái),anh ngồi xem tivi, mình cũng không ngủ được và đã ra nói chuyện với anh. mình nói với anh là nếu tiếp tục gia đình, mình phải chấp nhận chuyện anh ý ra ngoài đi với người khác thì mình chỉ có cahcs li di, vị mình không chịu nổi chuyện đó. Anh nói với mình là: anh suy nghĩ mãi mà chẳng thấy cái gì có thể làm anh có tình cảm với minh được, bay giờ anh không còn gì với mình nữa, vì anh lấy mình vì nghĩ mình thông minh, biết cách cư xử, nhưng thực ra bây giờ thấy đầu óc mình có vấn đề làm sao ý. Anh nói quyết định thế nào tùy mình, nhưng cuộc sống không ai nói trước được điều gì, kể cả chuyện anh gặp người con gái mà anh thấy phù hợp với mình, Nhưng trước mắt bây giờ anh chỉ tập trung vào công việc thôi, còn mình tập trung chuyện chăm soc để sinh con cho khỏe manh, còn chuyện còn lại tính sau.

Đấy, câu chuyện mình là thế. À, mình nói thêm là anh ý không thích quan hệ với minh, vợ chồng nhưng anh khó chịu khi mình vuốt ve âu yếm anh. Anh nói đi làm về mệt, người mình có bầu nên rất nóng, khó chịu.

Mình đang bối rối quá, mình rất yêu anh, và cũng thấy là lỗi phần lớn do mình, sau 2 năm, mình đã đẩy anh ra như vậy, mình muốn hàn gắn cuộc sống hôn nhân của mình,là người vợ biết cách chăm soc và thông cảm với chồng, nhưng không biết lam thế nào. mong các bạn giúp mình với.