Chả là bọn em vừa cưới nhau (được khoảng 2 tuần gì đó). Thế mà trận chiến đã xảy ra các mẹ ạ.

Ăn hỏi, tiền lễ các khoản, chồng em có hỏi hết bao nhiêu để chồng em lo. Nhưng mẹ chồng em bảo " mẹ sinh con ra thì đó là trách nhiệm của bố mẹ, con ko phải lo nghĩ gì cả". Đến lúc cưới, tất cả tiền nhẫn cưới, chụp ảnh, thuê xe... đều là bọn em tự lo, bố mẹ ko ý kiến gì, mà bọn em cũng ko muốn nhờ ông bà, vì nghĩ rằng ông bà về hưu rồi cũng chẳng có mà lo, mình lo đc bao nhiêu thì lo.

Hôm cưới, mẹ đẻ em cho 1 số vật làm của hồi môn, sang nhà chồng, mẹ chồng và chị chồng cũng cho 1 vài thứ. Đến tối hôm cưới xong, mẹ chồng em có nói " con có đồ đạc gì cần phải cất thì cất ở trong tủ rồi khóa lại nhé". Em vâng dạ nhưng rồi nghĩ đi nghĩ lại, rằng cứ mang theo bên mình, có khi còn cần đến (vì nhà chồng em ở quê, còn bọn em đều làm ở HN). Cưới xong đc mấy hôm thì bọn em lại lên HN để tiếp tục cv. Nhưng đến khi mẹ đẻ em gọi điện nc em mới biết, rằng mẹ chồng em có gọi điện cho mẹ đẻ và nói rằng " tôi đã bảo nó cất đồ đạc ở nhà, đừng mang đi mang lại, nhỡ mất thì khổ, thế mà nó ko nghe tôi", và nhờ mẹ em nói với em rằng có đồ đạc gì quan trọng thì cứ mang về để bà cất cho.

Em nghe xong mà buồn não nề. Vì em ko nghĩ bà lại như thế. Chuyện đồ đạc của em thì em giữ, em hai mấy tuổi đầu, có gđ rồi chứ có phải trẻ con lên 2 lên 3 nữa đâu mà ko giữ nổi . Nếu bà nói thẳng với em, có lẽ em ko ức chế bằng việc bà phải gọi cho mẹ em để bảo mang đồ về bà giữ cho. Đành rằng bà có cho em 1 chút gọi là có vật kỉ niệm. Nhưng ý bà là muốn đòi hay là sao đây???

Em khổ tâm quá, định chỉ mang đồ của bà về trả cho bà thôi, còn của mẹ em thì em giữ lại. Nhưng nghĩ đi nghĩ lại, sợ bà lại tự ái, rồi hiểu lầm này nọ. Nên thôi,để cho yên ấm cửa nhà, để cho vợ chồng đỡ cãi nhau, em mang về gửi bà tất cả (cả đồ trang sức mà mẹ e cho và của cả bà và chị dâu em cho).

Cưới xong, tiền mừng của bạn bè chồng em, chồng em đưa cả cho bà, bảo bà lo trả cỗ bàn thừa thiếu bao nhiêu để bọn con bù thêm. Bà chẳng cần tính toán, cứ thu nguyên 1/2 số tiền mừng của chồng em, bảo là chắc là thiếu đấy, nhưng để bố mẹ lo sau.

Chẳng biết bà thanh toán hết bao nhiêu, mà bọn em vừa đi làm lại đc mấy ngày, mà nay bà gọi điện mai bà gọi điện cho chồng em, kêu bà thiếu cái này cái khác, ko có tiền mua. Chồng em lại nay đưa 1 ít, mai đưa 1 ít cho bà (bằng số tiền 1/2 tiền cưới bọn em đc giữ).

Như thế vẫn chưa đủ, bà lại còn gọi điện cho chồng em để nói, tết này vc mày phải lo tết cho cả nhà. Giờ nhà đang khó khăn, anh mày cũng khó khăn (chồng em là con út). Trong khi đó thu nhập của vc anh chị chồng gấp 2 lần thu nhập của vc em/ tháng, hàng tháng bố mẹ chồng e đều có lương hưu + bán thêm vài thứ lặt vặt ở nhà.

Em đã nói rằng, mình có bao nhiêu thì đưa bấy nhiêu, vì vc mới cưới, nhà vẫn còn đi thuê hàng tháng,tiền lương hàng tháng chỉ đủ thuê nhà và sinh hoạt, chưa đâu vào đâu, thế mà chồng em thì cứ bảo, mẹ đã bảo thế rồi thì cứ thế mà thực hiện. ????????

Các mẹ bảo em phải làm sao đây???? Em ko biết sau tết này, mẹ chồng em còn có chiêu j để đòi tiền nữa ko?:((