Chào các mẹ . Em đang có tình huống đau đầu cần xin lời khuyên của các mẹ ạ.

Em hiện đã có 1 bé 2 tuổi và em đang bầu bé thứ 2. Dự kiến đến đầu năm 2015 em mới sinh bé thứ 2 nhưng mà hiện giờ em đã bắt đầu lo lắng về việc phải ở cữ tháng đầu ở nhà nội hay không

trước khi sinh bé đầu e đã bàn với mẹ chồng là ở đẻ xong sẽ ở cữ nhà ngoại vì mẹ chồng còn bận buôn bán ngoài chợ và ở nhà nội em, mẹ chồng còn phải phục vụ cơm nước cho anh chồng và em chồng + 1 cháu nội (cháu không có mẹ). Nhưng đến khi đẻ xong mẹ chồng lại bảo để em về ở cữ 1 tháng đầu mẹ chồng chăm sóc. Tóm lại là trong 1 tháng đó em không được mẹ chồng chăm sóc nhiều, ban đêm thì mẹ chồng em bảo mẹ đẻ em đến ngủ cùng trong 1 tháng, nhưng vì em thương mẹ đẻ em nên mẹ ngủ được 3 đêm như vậy thì em bảo mẹ đẻ em về nhà, em không cần mẹ em trông ban đêm nữa. (nhà ngoại và nhà nội em gần nhau, cách khoảng 2km thôi)

Được 1 tuần em lại người thì tự em bế con, cho con ăn và bồng ru con ngủ và dọn dẹp phòng ốc nhà cửa, mẹ ck em ko có nhà em tự nấu cơm rửa bát, ko cần bà ngoại cháu ở lại nên sau đó bà ngoại cháu chỉ sang tắm cho cháu vào ban ngày (vì em đau lưng không tự tắm cho cháu được)

Sau đấy thấy em đau lưng thì mẹ chồng em lại bảo: sao ko để bà ngoại giúp. có ngừoi giúp cho lại còn không khiến....

Tóm lại là sau 1 tháng ở cữ nhà chồng em rất hãi hùng

Bây giờ em bắt đầu lo lắng đến việc ở cữ khi sinh bé thứ 2. Hiện nay vch em và bé đầu đang ở nhà ngoại (vì em là con 1). em muốn ở nhà ngoại vì các lý do sau:

- mẹ đẻ còn giúp đỡ tắm táp cho bé, ko cần ngày nào cũng phải sang bên nhà chồng em

- bên nhà chồng chật trội, ẩm thấp, ,mốc, ko có điều hòa, thêm nữa người ra vào rất ồn ào, mẹ chồng còn phải bán hàng và phục vụ cơm nước cho bố chồng và 1 cháu nhỏ năm nay đi lớp 1

- bầu bé thứ 2 em thấy em yếu đi rất nhiều, ko còn khỏe khoắn như bầu bé đầu nên e sợ nếu ở cữ nhà chồng, bà nội cháu không giúp được em nhiều thì em ko có sức như hồi trước để tắm táp rồi giặt giũ cho bé thứ 2 @_@

Em định gần sinh sẽ bàn với mẹ chồng rằng em sẽ cho bé đầu sang để mẹ chồng em trông hộ tháng đầu em ở cữ (bé đầu em được 2 tuổi - tự xúc được cơm ăn, biết xi ị xi tè rồi, trộm vìa ăn uống tốt ko cần phải hò hét). Còn em ở cữ nhà ngoại

không biết mẹ chồng có đồng ý ko hay lại như khi em sinh bé đầu, đến lúc sinh xong lại thay đổi. Mong các mẹ cho em lời khuyên ạ