Một đồng nghiệp trong công ty tôi, năm 28 tuổi, bị gia đình ép buộc, cô ấy phải đính hôn với một người mà cô ấy không thích. Ngay sau đó, hai bên gia đình đã vội vàng sắp xếp hôn lễ theo đúng lịch của mình, mong rằng họ sẽ tổ chức đám cưới trong thời gian sớm nhất. Trong suốt quá trình, từ đầu đến cuối, cô không hề cảm thấy động tĩnh gì, giống như chưa kết hôn gì cả, cô chỉ là người ngoài cuộc, thậm chí còn nói rằng cô vẫn hy vọng đây là một giấc mơ, cô có thể tỉnh lại. sớm nhất có thể. Không khó để thấy rằng cô ấy thực sự không thích người đó và cô ấy thực sự không muốn một cuộc hôn nhân như vậy. Khi ngày cưới đến gần, cô ấy không tỉnh dậy khỏi giấc mơ kết hôn, mà ngày càng cảm thấy rằng cô ấy thực sự muốn kết hôn.

Cô ấy trở nên rất chán nản và không hạnh phúc mỗi ngày. Khi cô nghĩ về tương lai, cô cảm thấy tuyệt vọng trong cuộc sống của mình, như thể cuộc sống của cô đã kết thúc. Muốn chia tay trước khi kết hôn, có thể đơn giản là có chút sợ hãi, nhưng thật ra có thể trong lòng chính mình đẩy lùi cuộc hôn nhân này, cảm thấy không được như ý muốn. Và nếu bạn thực sự không thể thuyết phục bản thân kết hôn với người đó, thì dù tình huống có ra sao, bạn vẫn có thể chọn cách phản kháng và tự nhủ rằng đừng kết hôn.

Bạn phải biết rằng nếu bạn không muốn kết hôn ngay từ đầu, bạn sẽ chỉ cần kết hôn. Trong tương lai, sẽ rất khó khăn cho bạn. Những người xung quanh bạn có thể ép bạn kết hôn, nhưng không có ai cả. Bạn sẽ phải chịu đựng nỗi đau trong tương lai. Nếu bạn sắp kết hôn mà muốn chia tay, bạn không nhất thiết phải trực tiếp đòi chia tay, không bị bóp nghẹt. Cho bản thân một chút thời gian và một chút không gian. Hãy cứ tự hỏi lòng mình, điều gì khiến bạn sợ hãi. Nếu bạn chỉ đơn giản là sợ kết hôn và thực sự muốn ở bên người ấy, thì tất nhiên bạn phải tìm cách vượt qua nó. Đừng nghĩ đến hôn nhân quá tệ, dù tốt hay xấu thì nó vẫn nằm ở tương lai, cho dù bạn có kết thúc như thế nào đi chăng nữa. Chỉ cần bạn không muốn kết hôn với người đó thì dù bị người khác phản đối thế nào, hãy cứ nói ra tiếng lòng của mình. Trong cuộc sống của bạn, bạn phải tự mình quyết định, nếu không, cuối cùng, người đáng tiếc và đau đớn sẽ chỉ là bản thân bạn.

Dù sao, bạn luôn có thể lựa chọn kết hôn, không kết hôn, hoặc kết hôn với ai.