Cách đây gần khá lâu, khoảng thời gian mà mình bị tổn thương trong chuyện tình cảm, mình đã dọn qua sống chung với một người chị mình gọi tắt là chị A. Chị là người yêu của anh họ mình, hai người quen nhau 8 năm thời còn học phổ thông và đã sống chung như vợ chồng suốt 5 năm từ khi cả hai bước chân vào trường đại học. Năm đó chị phát hiện anh có người khác (mình gọi là chị B), lúc này hai người đã không còn ở chung nữa và chị muốn mình về sống chung với chị để chị em an ủi nhau, vì mình với chị vốn dĩ rất thân. Chị kể rằng bé kia nhỏ hơn chị 7 tuổi (anh và chị bằng tuổi nhau). Khi biết sự thật chị đã cải vã thậm chí đánh nhau với anh nhiều lần. Điều chị đau lòng nhất là chị đã phá thai nhiều lần vì khi đó anh với chị còn là sinh viên, không thể có con lúc đó. Sự gắn bó quá lâu khiến chị không cam lòng dù rằng chị biết anh không phải người đàn ông tốt khi làm việc đó. Thật sự lúc đó mình rất thương chị và hận ông anh họ của mình, mình không hiểu lý do tại sao anh làm vậy dù là mỗi khi nói chuyện với anh mình thấy anh vẫn còn tình cảm với chị A. Có lần chị A còn rủ mình chạy xe máy từ SG về quê anh để dự đám dỗ nhà anh, mình vì thương chị nên cũng đi theo, nhưng về đến nơi thì đã nhìn thấy chị B cũng ở đó, hỏi ra mới biết anh đã chở chị B về. Lúc này chị A đã khóc rất nhiều và nói chuyện với dì của mình (mẹ anh), chị cũng đã khóc nhiều lần với dì trước đó, nhưng cách nói chuyện của chị thật sự rất không dễ nghe, đây là điểm trừ của chị so với chị B, cũng là lý do mà anh và chị A ít khi nào có một cuộc nói chuyện vui vẻ mà gần như rất dễ cải nhau. Sau lần đó mình thấy chị đã quyết tâm buông anh vì chị nói anh không chung thuỷ và không xứng đáng. Nhiều lần mình thấy anh qua phòng trọ níu kéo nhưng khi chị hỏi về việc dứt khoát bên kia thì anh không nói gì. Nhiều lần tâm sự với mình anh nói rất thương chị A, nhưng so ra thì anh không thể phủ nhận tính tình của chị rất khó chịu, cả hai không hợp nhau nhưng tình cảm đã kéo dài từ rất lâu nên anh không biết phải làm thế nào. Rồi cũng đến một ngày chị A từ bỏ, chị quyết định bước ra khỏi mối quan hệ đó, chị bắt đầu hẹn hò và rồi gần 3 năm sau đó chị cũng lấy một anh đồng nghiệp cùng công ty. Mình mừng cho chị và vẫn giữ suy nghĩ không tốt về anh họ của mình. Anh cũng kết hôn sau một thời gian sống chung với chị B, thỉnh thoảng gặp nhau anh cũng hỏi mình về cuộc sống của chị A, anh nói mừng vì chị đã có một cuộc sống tốt.

Rồi cả hai ai cũng có cuộc sống riêng, chị A hiện tại đã có 2 đứa con nhỏ còn anh và chị B cũng đã chào đón một bé gái đầu lòng. Có một điều làm mình rất sock là anh một lần nữa lại ngoại tình, mình lúc đó thật chẳng còn từ ngữ nào để diễn tả về anh họ mình ngoài hai từ "bỉ ổi". Mình tin đây là một phản ứng rất bình thường đối với bất cứ ai ở trường hợp của mình, dù không nói ra nhưng mình đã thoáng qua một suy nghĩ rằng có lẻ đây chính là luật nhân quả, chị B đã xen vào anh và chị A trước đó thì giờ chị đã nhận lại một kết quả xứng đáng.

Nhưng đó là mình của trước đây, đã bao giờ bạn hay tôi tự đặt ra cho mình câu hỏi:

- giữa việc có thể sống và yêu thiết tha người yêu của mình, và việc phải vụng trộm yêu thêm một người khác bạn sẽ chọn điều nào chưa?

Nếu là mình chắc chắn mình sẽ chọn yêu thật nhiều và chung thuỷ với một người duy nhất NẾU người đó có thể làm cho mình có thể yêu say đám họ.

Hàng ngàn lý do để một cặp đôi đi đến lựa chọn chia ly, nhưng nếu xét đúng bạn sẽ dễ dàng nhận ra rằng chỉ có một lý do duy nhất mà bạn phải đối diện khi đối phương rời xa mình: "Đó là hết yêu."

.....