Chuyện 1: Em hơi bức xúc thay cho EC nên hỏi ý kiến và có cách nếu lần sau lại diễn ra. EC em (con nhà dì bên chồng) đang làm cho công ty ông chồng em, anh ấy thì có gì sai chỉ bảo rât tận tình, nhắc nhở nhẹ nhàng nhưng có kết quả và EC em cũng nể phục, nhưng vấn đề là chị dâu em. Chị ấy hay than fiền (nói đúng hơn là mắng té tát) những thứ như tại sao tiền internet tháng này nhiều thế, em làm fải có trách nhiệm, tiền chi fí cho văn fòng sao nhiều thế …và rút ngay điện thoại gọi cho chồng bla bla. EC em rất bực nhưng chẳng giám nói gì (thực tế EC toàn bỏ tiền túi ra ứng trước chi tiêu cho vp, rồi thanh toán sau, đôi khi còn chậm lương 1-2 tháng), nhưng em ấy đều ko kêu gì. CD bảo lần sau ko được cho thằng T, thằng M vào văn fòng (vì là Cty mới mớ nên nhân viên chỉ có mình em ấy kiêm hết mọi chuyện, lương tháng 1tr & chú thích: thằng T là EC em, thằng M là chồng em), ko cho chúng nó dùng internet. Chuyện là hôm em đi vắng, bà thu tiền internet đến ko gặp, thế là họ cắt internet nhà em, chồng em có qua văn fòng đó ngồi 2 ngày để lướt web. Nhà em và nhà anh chồng ngay sát vách nên anh chồng sang nhà em check email, đọc tin, chat chit vô tư, em ko bao h complain điều gì cả. EC bực mà chẳng biết làm thế nào, lại sang bán than với em. Em thì chẳng thích chuyện đôi co, nên chỉ biết khuyên em ấy là chị sẽ nhắc nhở chồng chị lần sau ko ra đó nữa. Các mẹ khuyên em nên làm thế nào nếu lần sau có những tình huống tương tự?

Chuyện 2: Hôm thứ 5 tuần trước em đi họp, rồi tối đó tiệc tùng đến 9h tối mới về, nhà ko có ai nên em nhờ CD cho con em ăn cơm tối cùng nhà bác (bố cháu cũng lười nấu cơm nên chọn giải pháp đó). Tối hôm đó đến giờ ăn cơm, CD gọi con trai em vào fòng (cháu 6 tuổi) mắng cho một trận, bắt xin lỗi vì tội buổi chiều con em ở nhà có sang nhà bác gọi cửa nhờ cô H (EC em vừa kể ở trên) cho 1 đoạn dây buộc diều, làm anh con nhà CD em thức, mất giấc ngủ trưa. (Chuyện này CD biết do con gái CD mách, con gái CD bằng tuổi con em, còn con trai CD được 11 tháng). Em nghe EC kể lại con em khóc thút thít, mắng xong bắt nó ngồi vào mâm ăn cơm, nó ko ăn, đến khi mọi ng quát, ép nó nó mới sang ăn. Vấn đề đây ko fải lần đầu, mà nhiều lần mắng trẻ con trước khi vào bữa ăn- điều đó làm em thấy làm thế ko fải với trẻ con, điều làm em ko hài lòng nữa là CD luôn mất trật tự khi con ng khác ngủ, nhưng yêu cầu mọi ng phải thật trật tự khi con nhà CD ngủ (chuyện này xảy ra thường xuyên khi con em còn nhỏ). Có mẹ nào có cách gì cho em trị bà CD này với. Các mẹ đừng khuyên em chuyển nhà nhé, em chịu ko thể chuyển đi đâu được.

Cảm ơn các mẹ nhiều!