Hiện em và hai con nhỏ 7-4 tuổi đang ở quê sống ở nhà ồng bà ngoại. Chồng làm ngoài Hà Nội. Em đang rất phân vân không biết nên dẫn con theo chồng ra HN hay ba mẹ con ở quê. Ac cho e xin ý kiến với ạ. 

Quê chồng và e cùng huyện nhưng bố mẹ chồng thì ở trong nam. Ông bà có căn nhà ở quê ông  định bán cho vợ chồng e tiền để mua nhà trả góp ngoài hà nội. Chồng e thu nhập 20-30tr/ tháng, nhưng trả tiền ngân hàng cũng 6tr/tháng rồi ạ và hàng tháng gửi cho mẹ chồng 3tr. Còn e làm không ổn định tháng khoảng 5-7tr ở quê vừa đủ lo cho 3 mẹ con ko dư. Với mức này thì e nghĩ tiết kiệm ở HN vẫn đủ cho hai con và 2 vc nhưng có vấn đề là mẹ chồng em làm ăn với nta thua lỗ và chồng e phải gánh hết đống nợ đó thay phải trả khoảng hơn 2 tỉ trong 4 năm tới. Mà mẹ chồng e tính cũng ăn chơi nên em lo lắng ra HN cố gắng tiết kiệm với chồng bao nhiêu cũng không đủ cho bà. 2 tỉ trong 4 năm tới chồng e tính mua góp nhà cố trả góp cho xong rồi lại thế chấp nhà và vay thêm ngoài để trả cho bà. Như vậy e thấy áp lực quá vừa muốn cho con ở cạnh bố và cũng muốn vợ chồng cạnh nhau nhưng e lo lắng nợ quá nhiều vậy liệu có vui vẻ khi ở Hà Nội chật chội không và trả hết nợ rồi bà có dừng không hay tiếp tục làm ăn linh tinh nợ nần vào. Còn nếu e lựa chọn ở quê thì chồng em sẽ kiếm chỗ mua đất trong làng làm nhà bên khu nhà nội họ hàng nhà chồng bên đó. Ở quê thì cuộc sống đỡ áp lực tiền bạc hơn nhưng chỉ có 3 mẹ con ở với nhau thôi chồng đi làm tháng về đc 1 lần. Mà bản thân em cũng lo rằng nếu sau em không làm việc được thì cứ phải hỏi tiền chồng e cũng rất ngại ở quê kiếm việc làm không cố định thời gian để còn lo cho con đc thì khó ra HN thì e có thể đi làm tự do tài chính bản thân hơn nhưng cũng không kiếm đc nhiều hơn là mấy vì e còn lo đưa đón 2 con đi học chăm con lúc ốm đau, nhiều phân vân trong đầu quá e không biết chọn như thế nào. Chồng e thì cũng tôn trọng qđ vợ chọn ở đâu chồng e sẽ lo ở đó. Nhưng e cũng thấy rất áp lực nghĩ sau bố mẹ chồng mà 7-80 tuổi già ốm cũng phải về với mình mà ở trong chung cư chật hẹp ngoài hà nội + đống nợ phải trả thì sẽ rất bức bối. Bố mẹ chồng e thì ly thân mỗi người 1 nơi nhưng nếu già thì cũng về với tụi e vì nhà chồng e có 2 chị em chồng em là em trai.

( nói thêm về lương chồng hiện tại hàng tháng e bảo gửi tiền khoảng 3tr trước kia dịch thì e ko hỏi và số còn lại để chồng e trả bớt nợ ngân hàng khoảng 200tr. Vợ chồng e thì trước lấy nhau ở ngoài hn do bà làm ăn vỡ nợ nên vào nam đc mấy năm vừa đợt dịch 2021 vừa qua e cho con về quê chơi ở nhà ngoại thì dịch rồi cho con vào lớp 1 nên ở quê luôn đến giờ, chồng e lại chuyển từ sg về Hà Nội làm cho gần vợ con hơn.)

Em thật sự không biết lựa chọn ntn nhờ mn cho e xin chút lời khuyên và thông tin chi tiêu các khoản ở ngoại thành Hà Nội như hà đông hay hoài đức thì giá cả chi phí cuộc sống có cao không ạ và việc học hành của con thì khoảng bao nhiêu tiền một tháng ạ.