Khi về làm dâu thì chắc chắn mỗi người có một quan điểm riêng về việc chăm sóc và vun vén tổ ấm của mình. Thật sự thì cuối cùng chúng ta bàn luận điều gì, sống chung với nhà chồng có mệt mỏi hay vất vả hay như lời đồn hay không? Đối với mình thì luôn giữ quan điểm đó chính là "yêu thương, lễ phép, đúng đạo lý " thì chả ai ghét được các bạn, có đúng không nào? Thật sự thì khi mà bạn sống chung với gia đình chồng. Cuộc sống hôn nhân không phải lúc nào cũng êm đẹp như bạn muốn, nhưng bạn có thể sống dung hòa được. Mẹ nào cũng là mẹ, bạn đối xử tốt và yêu thương bằng tấm lòng thì chắc chắn mẹ chồng cũng sẽ đối xử lại với bạn như con gái trong nhà thôi. Sống chung thì chỉ cần bạn nhường nhịn một chút rồi cũng tự ý bản thân phải biết lựa lời cũng như cần khéo léo một chút. Bạn có xem phim Về Nhà Đi Con không thì thật sự bạn cũng hãy  như cô Thư xính lao ấy ạ.  Nhanh mồm nhanh miệng, mồm miệng đỡ chân tay. Bạn chỉ khéo một chút thôi gia đình hòa thuận, mẹ con sống ôn hòa thì hạnh phúc biết bao có phải không nào. Mẹ chồng nàng dâu là chuyện muôn thuở nhưng mà thời đại này thì cũng thoải mái hơn nhiều rồi. Chúng ta cũng không nên cứng nhắc quá, hãy đặt mình vào vị trí của mẹ cảm thông cho mẹ một chút. Sống cùng với mẹ thì đi đâu cũng nên thưa và chào hỏi thật to cũng như là cụ thể rõ ràng, nói chung là điều này là tôn trọng gia đình tôn trọng người thân gia đình chồng. Nói chung chuyện cũng đơn giản mà bạn có thể làm được không có gì là không thể. Bạn chỉ cần khi đi đâu hay đi làm về Chào bố chào mẹ một tiếng, đang ở nhà mà bố mẹ về thì cũng nhanh mồm nhanh miệng "Bố/mẹ về rồi ạ?" Nói to và thân thiện vui vẻ lên! Nhiều bạn cứ im thin thít rồi bảo sao bố mẹ ghét được. Lời nói chẳng mất tiền mua mà, thế nên hãy lựa lời mà nói và ứng xử nhé các chị em.