Vợ chồng em lấy nhau mới được hơn 1 năm mà mấy lần viết đơn li hôn rồi ạ. Em rất bế tắc không biết phải làm gì bây giờ ạ.

Em và chồng yêu nhau từ hồi đại học, ra trường anh về quê làm còn em làm ở một tỉnh khác. Lúc đó bọn em tin rằng sẽ sớm chuyển về được Hà Nội nên dù hoàn cảnh như vậy nhưng vẫn quyết tâm lấy nhau mặc kệ mọi người ngăn cản.

Nhưng đến tân giờ vẫn chưa chuyển được, công việc thì ổn định nên không đứa nào muốn bỏ. Thật ra em cũng nghĩ đến chuyện về quê với anh, kiếm một công việc gì đó làm để con em được gần bố mẹ, thằng bé mới 6 tháng tuổi mà cứ vắng bố suốt. Trong khi đó, chồng em lại hơi vô tâm vói vợ con, từ lúc cưới, chẳng bao giờ anh đưa lương tháng cho em để tiết kiệm mà để tiền tiêu pha và cho em gái, thế nên em cũng không muốn đánh cược cả tương lai và sự nghiệp bởi vì em sợ trong lúc em chưa kiếm được việc ở quê anh mà anh vẫn sống như thế chắc mẹ con em chết đói, rõ ràng anh có thể lo cho cuộc sống của mẹ con em tốt hơn nhưng anh lại kệ.

Nữa là em không hợp với mẹ anh, tính em cũng ngang với lại nóng nảy nữa nên không chịu nổi mẹ anh vì bà nói hơi nhiều, với lại bọn em lấy nhau mà lúc nào bà cũng sợ mất con trai nên cứ muốn quản bọn em như trẻ con, song lại yêu cầu bọn em có trách nhiệm với em gái anh nữa, nói chung là sống cùng em thấy ngột ngạt không thoải mái. Có lần em bảo anh là ra ở riêng thì em về nhưng anh không chịu nhất quyết bắt em ở chung, anh bảo sớm muốn gì cũng chuyển lên Hà Nội ở với ông bà nhiều đâu nhưng với em thì ở 1 ngày thôi cũng làm em stress lắm.

Bây giờ em thuê nhà trên Hà Nội, và làm thêm 1 số việc để có tiền trang trải cuộc sống, hàng ngày đi xe máy cách 30km để đi làm, còn anh thì vẫn ở quê, thỉnh thoảng tối đi làm về bắt xe bus lên với vợ con, đúng là có chút vất vả nhưng em thấy khá thoải mái, nhiều lúc nghĩ thương anh cũng đắn đo giữa về quê hay cứ bám Hà Nội như này nhưng niềm tin của em với anh không đủ lớn. Vả lại sau tất cả những chuyện xảy ra thì em biết nếu bắt anh chọn lựa anh sẽ chọn bố mẹ với em gái chứ không phải mẹ con em. Nhưng liệu có thể nào em chịu về quê cùng anh thì anh sẽ thay đổi, sẽ khác không ạ?

Các chị cho em lời khuyên với ạ chứ cứ dai dẳng như này mệt mỏi lắm ạ