Chào các mom,

Em và chồng em còn khá trẻ (29, 25) lấy nhau được 2 năm, đã một nhóc 1 tuổi rưỡi. Chồng em là con một, nhà Thành phố Vĩnh Yên (Vĩnh Phúc), lên Lào Cai công tác thì quen và lấy em. Dạo này chồng đang bàn với em như sau:

- Hiện vợ chồng cũng không có ý định mua nhà ở Lào Cai (1 phần vì giá nhà thành phố Lào Cai quá ảo, phần vì cả gia đình nhà chồng em đều ở Vĩnh Yên), đi thuê nhà (1 triệu/ tháng - chung cư do cơ quan chồng xây và cho CB thuê) như vậy là ổn. Cuối tuần nghỉ thứ 7, CN cũng nên về quê cho cháu chơi với ông bà, như hiện tại đi khá là vất vả, mỗi lần về quê là đi taxi 10 km ra cao tốc, rồi đi gần 200km cao tốc về, lại bắt taxi tiếp từ cao tốc gần 15 km về nhà.

- Chồng là con một, thế nào sau cũng phải về Vĩnh Yên với ông bà, con em sau 3 tuổi đi học mẫu giáo, chồng cũng tính luôn là cho về ở với ông bà, hộ khẩu thành phố còn đi học trường tốt, hiện tụi em làm ở Lào Cai là làm ở huyện, học hành ở đây cũng không ổn.

=> Chồng bàn tính việc mua ô tô.

Thu nhập của chồng em lĩnh về khoảng 15 tr, của em khoảng 6 -7 triệu, chi dùng cho gia đình 3 người một tháng nhà em để lại được khoảng 10 triệu. Khoản tiết kiệm từ lúc cưới đến giờ của 2 vợ chồng được 200 triệu, chồng bảo nếu mua thì chắc ông bà nội hỗ trợ được khoảng 100. Còn lại đi vay ngân hàng khoảng 200 - 300 triệu, mua 1 con xe tầm 500 - 600.

Em có đề nghị chồng là mua con nào trong tầm 300 thôi, hai vợ chồng còn trẻ, mua trong hạn mức tiền có của gia đình, không phải vay và trả lãi ngân hàng, nhưng chồng bảo: "Chồng dù gì cũng đang làm Quản đốc 1 xưởng, đi xe 300 triệu cũ thì chán lắm, vả lại đã mua thì cố mua con xe nhật, dòng Vios chả hạn, đi nó bền và chắc, cũ nhưng đời 2015, 2016 cũng còn ngon chán".

Đấy chồng em nó lại sỹ diện thế chứ các mẹ ạ, em thì lo cái khoản trả lãi ngân hàng quá trời. Từ lúc có ý định mua ô tô mà tối nào vợ chồng em cũng tranh luận. Theo các mẹ trong hoàn cảnh này, em phải tính làm sao để hợp lý hợp tình.