Em mở topic này mong các mẹ cho em lời khuyên. Em sắp lấy chồng và sắp phải sống với BMC nên em đang suy nghĩ về việc nên đưa tiền ntn cho BMC.

Chồng em là con trai duy nhất nên "no way no choice", em sẽ sống với ông bà. Chồng em làm trong nhà nước, lương cứng 3tr/tháng, nhưng phần chính là thu nhập thêm ở bên ngoài, tính trung bình tổng cộng 1 tháng khoảng 14tr(tuy nhiên các khoản bên ngoài không đều hàng tháng, có tháng nhiều, có tháng ít). Em làm công ty nước ngoài, thu nhập cao hơn chồng em 1 chút nhưng là thu nhập đều đặn.

Nhà em có 3 chị em gái, chị gái lấy chồng đã 5 năm, chị làm giáo viên nên lương cũng không cao lắm nhưng anh rể làm ăn được nên hàng tháng chị gái em vẫn đưa cho bố mẹ khoảng 2.5tr (khoảng 70% lương của chị ấy và không nói với anh rể), thỉnh thoảng anh rể mua thêm đồ tặng BM vợ và biếu ông bà tiền tiêu vặt (Anh chị không ở với bme em). Còn em đưa cho bme em 10tr/thang + mua những đồ lặt vặt trong nhà (vì nhà em vừa làm nhà xong nên vẫn còn nợ - vừa mới trả hết nợ tháng này). Bô mẹ em chỉ có thu nhập từ lương hưu, ngoài ra còn em gái em còn nhỏ đang đi học.

Nhà chồng em có 4 chị gái đã đi lấy chồng. 3 chị kinh tế ổn định, 1 chị kinh tế khó khăn và chồng nát rươu nên thường xuyên về xin tiền ông bà (và ông bà thường xuyên cho). Giờ ở nhà chỉ có 2 vc em và ông bà. Ông là người gia trưởng, bảo thủ và rất keo kiệt (với cả bản thân mình và với những người khác, ông chỉ tích tích cóp tiền để mua vàng, gửi tiết kiệm) nhưng ông lại là người rất hết lòng vì con cái. Bà là người hiền lành,, nhu mỳ và chịu "sự đàn áp" của ông lâu quá rồi nên cảm thấy bình thường khi ông đàn áp, bà thường xuyên mắc nợ ở ngoài chợ vì ông chỉ đưa cho bà 1 ít tiền đi chợ mỗi ngày, con cái thường xuyên phải cho bà thêm tiền để bà trả nợ lặt vặt. Ông bà có lương khoảng 1.5tr/tháng. Nhà chồng em vừa làm nhà hết 1.2 tỷ, nợ ngân hàng 150tr phải trả lãi, còn lại là tiền của 3 cô con gái cho vay khoảng 350tr nữa. Khoản nợ mấy cô con gái thì không phải trả lãi và cũng không phải trả ngay.

Chồng em có ý kiến sau này lấy nhau về thì 2 đứa đưa tiền lương cho bố mẹ giữ, để bố mẹ lo lắng cuộc sống của cả nhà và trả nợ dần. Em đi làm cả ngày nên chỉ ăn ở nhà với ông bà buổi tối, nên em nghĩ đưa tiền để ông bà đi chợ và chi tiêu cũng là hợp lý. Hiện giờ em rất phân vân không biết nên đưa cho ông bà bao nhiêu tiền lương tháng của em. Thực ra em cũng muốn giúp đỡ bố mẹ em nữa. Bố mẹ em thì cứ nói "không phải lo cho bố mẹ" nhưng em muốn để 1 chút cho ông bà để ông bà phòng khi trái gió trở trời. Các chị cho em lời khuyên trong hoàn cảnh của em thì nên như thế nào là hợp lý nhất, vừa được lòng BMC mà lại vừa giúp đỡ được bố mẹ em. Rồi những lần thưởng của em nữa (tháng 13, thưởng tết...) em có nên đưa cho BMC hay là giữ lại đưa cho Bố mẹ em ah?

Em cám ơn các mẹ rất nhiều.@};-@};-@};-@};-