Theo các bạn, mình sống có quá phòng thủ hay không?

Mình lấy chồng 7 năm rồi, đã 2 đứa con nhưng cuộc sống vẫn thấy ko hạnh phúc. VC ko hợp nhau, mình từ lấu cũng ít khi chia sẻ mọi chuyện cùng chồng. Mình độc lập, ko thích phụ thuộc vào ai. 2 VC đều là dân ngoại tỉnh lập nghiệp ở SG, mình dân miền Tây, OX ở ngoài Bắc. Mình ko khéo ăn nói nên cũng ko được lòng bố mẹ chồng lắm. Ông bà chuẩn bị chuyển vào miền Nam sống đã mua nhà ở Bình Dương, mới đây bố mẹ chồng có ý định muốn nhập hộ khẩu vào nhà mình (nhà do VC mình tự mua, BM chồng chẳng cho xu nào). Mình ko đồng ý và VC vì chuyện này đâm ra cãi nhau to. Mình cho rằng ông bà có nhà thì cứ nhập khẩu vào nhà của ông bà cớ gì lằng nhằng vào nhà mình làm gì? OX thì bảo ông bà muốn nhập khẩu vào TP thì chế độ lương hưu sẽ khá hơn (Thực tế hổng biết có chế độ này hay không nữa các bố mẹ nào biết cho ý kiến dùm?). Hôm qua mình trực tiếp trả lời ông bà về vụ hộ khẩu, có mặt cả OX thấy có vẻ ông bà không hài lòng lắm. Mình băn khoăn liệu mình có sống quá phòng thủ ko? Mình chỉ sợ lỡ VC mình có chia tay thì dính BM chồng vào sẽ rắc rối chuyện nhà cửa (mình xác định từ lâu chuyện VC ở với nhau được ngày nào hay ngày ấy, chuyện Vc thiết là phù du hết sức ... Chán ghê)