Mình và mẹ chồng ko thể hòa hợp về tính cách và quan điểm sống, mình cũng không muốn chịu đựng khi phải sống chung v mc nên bàn v chồng thuê nhà sống riêng sau khi đám cưới (bọn m đã ĐKKH cách đây 5 năm). Mc mình có nhà riêng, có trợ cấp của con cái hàng tháng, có người chăm sóc đầy đủ, con cháu (ở nhờ) cũng bên cạnh nên ko phải đơn độc, bà cũng có rất nhiều con trai chứ ko riêng gì chồng mình. Ấy vậy mà khi nghe dự định của vc m bà nằng nặc đòi chồng m cho bà về sống chung. "Mấy đứa kia ko ai chịu nuôi mẹ" (ko nuôi mà chu cấp hàng tháng). "Ở với con tâm trí mẹ mới thanh thản" (vc mình đi cả ngày tối mới về nên bà thix ở v tụi m để bay nhảy, chẳng còn ai càm ràm khi bà đi làm những chuyện trái với cái tuổi thất thập của bà. Mình thì cương quyết với chồng là không bao giờ sống chung, thế là chồng m bỏ đi mấy ngày hôm nay và nói ko thể sống cs như vậy v mình (cs ko có mc ở chung). M và mc cũng chưa tới mức cãi vã to tiếng, bà thì ngầm chèn ép mình còn m thì chiến tranh lạnh phản đối sống chung, gặp bà m chỉ chào hỏi, dạ vâng, ngòai ra m ko có nhu cầu tâm sự hay hỏi thăm bà vì mc m quá bẩn tính. M ko biết m làm vậy có quá đáng đến nỗi chồng m phải chia tay với m sau 10 năm hp. Ngày xưa a hứa hẹn với m bao nhiêu tốt đẹp khi cùng a xd cs gđ (đã thực hiện đầy đủ) nên m đã tin và vì a từ giã bố mẹ, sự nghiệp bên Canada về VN bắt đầu lại mọi thứ với a. Nhưng giờ đây a ko thể vì m mà ko sống chung với mẹ. M thấy chồng thật ích kỷ khi chỉ biết nghĩ cho bản thân và gđ m. A ko chịu hiểu sự hy sinh của m ngày xưa cũng tương đương với chuyện đang xảy ra ở hiện tại. Nói là sống riêng nhưng nhà vc m cách nhà mc có 3km nên thăm hỏi rất thuận tiện, trước giờ m cũng ko quản lý tiền bạc hay cấm cản chồng m chu cấp cho mc. Ấy vậy mà bà luôn ganh tỵ, soi mói m và tìm cách bòn rút chồng mình đến cạn kiệt. Mình xin kể 1 số tình cách của mc m mà m ko thể chấp nhận được:

1. Coi trọng đồng tiền. Thượng đội hạ đạp. Đứa con nào cho tiền nhiều thì ca ngợi vút lên cả mây xanh, nịnh bợ (những đứa giàu) 1 cách quá lố làm mất đi nhân cách của người mẹ, khiến các con coi thường, sẵn sàng chà đạp mẹ nếu ko vừa lòng chuyện gì đó (trong khi đó bà cười hề hề xem như chẳng có j to tát). Đối với những đứa con nghèo thì bà hạn chế tiếp xúc vì sợ mượn tiền, xin xỏ tài sản của bà, cho con cháu ở chung trong nhà mà bà vẫn bắt đóng tiền thuê, bắt con dâu hầu hạ, làm việc nhà như osin. Còn bà thì suốt ngày nhong nhong đi chơi, ăn uống, đánh bài, luyện phim (phim phải có hận thù thì mới coi) suốt từ sáng đến tối khuya. Con nghèo thì xưng mày v tao. Con giàu thì xưng má với con. Cháu nhà nghèo thì đừng mơ bà hỏi thăm chứ đừng nói đến chuyện bồng bế. Cháu nhà giàu thì luôn miệng nhớ thương nó quá, cháu wa chơi là vồ vào hôn hít, ôm ấp suốt cả buổi.

2. Nói xấu sau lưng tất cả những ai ko có tiềm năng với bà. Từ con nghèo, tòan bộ con dâu , con rể, đến cả cha xứ. Chưa có ai lọt khỏi danh sách những điều bà soi mói được. Với ng này thì kể xấu cho ng kia mục đích của bà là (sống với tụi nó mẹ khổ quá cho mẹ ở chung), ở chung để bà lấy lại nhà cho nước ngòai thuê nguyên căn được nhiều tiền hơn.

3. Bẩn tính. Bà bẩn tính đến độ mà tất thảy con cái ruột thịt ko ai muốn ở chung với bà (trừ những ng ko có đk ra riêng). Ở v con rể thì con rể đuổi. Ở v con dâu thì con dâu tìm cách chuyển cho ng khác. Đến con gái ruột cũng ức chế mà đuổi bà đi.

4. Soi mói, xét nét, khó chịu, nói dai + nhiều, thích sai khiến ng khác, hay dạy đời, nóng nảy và luôn ganh tỵ với con dâu, so đo tính tóan luôn với thông gia (ba của con rể bà)

5. Incestuous w son in law. Chuyện này m ko biết thực hư thế nào nhưng m nghe cùng 1 câu chuyện từ tất cả mọi ng trong gđ. Vì chuyện đó mà con gái ruột đã từ mặt mẹ mình cho đến bây giờ.

6. Hay nói những lời mỉa mai, châm biếm, xiên xỏ con dâu không kiếm được nhiều tiền hoặc có công vịêc nhàn nhã. Bà rất ích kỷ chỉ muốn con trai m thảnh thơi còn với con dâu muốn đạt chuẩn tốt thì phải làm quần quật nhiều jobs (kể cả T7, CN), kiếm nhìu tiền để có thể vun vén đầy đủ cho các con trai bà, giúp gđ chồng từ a- z. (Bà luôn thần tượng 1 cháu họ xa có vợ làm kế tóan thục quỹ cty đem tiền về mua đất, xây nhà, sắm xe hơi). Mỗi lần nói về kinh tế v con dâu. Bà luôn ca đúng 1 bài ấy.

7. Than vãn, than thở, than đau ốm + rất nhiều chữ than khi con cái sang thăm. Mục đích cuối cùng chỉ là 1 chữ: TIỀN

8. Bà quá tham lam. Chồng m có mua 1 cái BH cho đề tên người hưởng là mình sau này là con. Vậy nhưng khi bà biết được bà lu loa lên là chồng m bất hiếu chỉ nghĩ cho người dưng, ko biết ơn mẹ, bà bắt những ng trong gđ lên án chồng m. Và cuối cùng chồng m phải thêm tên bà vào. Nếu chồng m có chuyện gì thì bà 1 nửa, mẹ con m 1 nửa tiền BH của chồng m. Bà khốn nạn đến mức đi giành giật với con cháu thì nói thật m ko thể tôn trọng bà dù chỉ là 1 cái nhìn. Nhưng vì chồng m đã bỏ qua và xem như bà chưa từng làm điều ác v mẹ con m. Bà thì có đất đai, nhà cửa để dành. Còn chẳng may chồng m có chuyện gì thì mẹ con m ko biết dựa vào đâu mà sống, vậy mà tiền BH bà vẫn quyết giành đến cùng.

9. Keo kiệt, bủn xỉn. Từ ngày yêu nhau đến giờ gđ m và m chưa chưa bao giờ quên lễ, tết, hiếu, hỷ với bà nhưng ngòai tiền lì xì Tết cho m ra. Chưa bao giờ bà bỏ 1 xu để mua quà biếu ba mẹ m. M ko biết bà coi thường ba mẹ m hay thực sự bà nghèo đến mức mua cái bánh 50k cho m cũng tíêc (tiền chu cấp mỗi tháng 4tr nhưng vẫn than nghèo kể khổ). Nếu chồng m ko tốt bụng và đối xử tử tế v gđ m thì chẳng bh m xem bà là mc, là chị sui của mẹ m. Cũng may là chồng m tự lập từ nhỏ, sống riêng nên ko bị nhiễm thói của bà. Ngày SN m chồng m hân hoan nên mọi ng đều biết chỉ riêng bà cố giả điên để khỏi tặng quà, 1 lời chúc cho m cũng ko có. Trong khi SN bà hằng năm m đều nhắc nhở chồng và tiền biếu bà SN lúc nào vc m cũng chia đôi.

10. Nghĩ con trai thuộc quyền sở hữu của bà nên khi chồng m phụ giúp m chuyện gì thì bà rất ngứa mắt và sai chồng m đi làm việc khác cho bà.

11. Cư xử tồi. Ngày bà bị con gái đuổi ra khỏi nhà m thấy thương wá nên cùng chồng về dọn dẹp nhà cũ cho bà về ở thì đáng lẽ ra bà phải nói cảm ơn mình chứ ko phải ngồi chỉ tay 5 ngón, còn chỗ này nè "cái...", chỗ kia nữa "cái..." Gọi m là cái này cái kia trước tên mình là m ko ưa nổi rồi. Người vùng miền nào khi sống chung 1 vùng cũng phải ăn nói lịch sự với nhau chứ ko nên đổ thừa do văn hóa ngôn ngữ. Lát nữa phải làm cái này nè, phải dọn chỗ kia nè. Ăn ở phải sạch sẽ. Bà muốn sạch sẽ sao ko bắt tay vào làm, tôi giúp bà chứ tôi chẳng có nghĩa vụ gì phải làm cv này cả, và bà cũng chưa phải mc tôi (chưa qua dạm ngõ v gđ m) mà sai bảo tôi đủ đường.

12. Mất nhân cách. M chưa thấy người già 70t nào mà điệu như mc m. Ở nước ngòai nta hưởng chế độ của chính phủ, nta xài tiền do nta trước đây làm ra nên họ có ntn m ko nói. Còn mc m sống bằng tiền của con cái, hưởng đặc quyền từ gđ của các con thì đừng nên chưng diện quá đáng. Tiền bà, bà ăn, chẳng ai nói. Đằng này than ko có tiền ăn, con cái cho tiền thì lấy đi cắt mắt, xăm lông mày, mua kem trộn và 1 đống thuốc làm thơm miệng, làm eo thon của các cty bán hàng đa cấp. Già rồi nguyện vọng muốn eo thon để mặt croptop hay sao hả trời. Đã vậy bà còn dùng tiền mua sắm vô tội vạ các thứ ko cần thiết rồi chưa hết tháng lại hết tiền rồi lại nẹo tiền hết đứa này đến đứa khác. Con gái rủ bà đi mua sắm chung khi về mặt bà 1 đống hỏi sao thì nói đi rã giò nó chỉ mua cho nó chứ có cho t cái gì đâu.

13. Mê đánh bài và nghiện bia rượu, nói tục. Bà như vậy thì chả trách sao con cái nó ko tứ đổ tường rồi lúc say xỉn lại kéo nhau ra chửi như chó v mèo.

14. Đồng lõa với con trai (ngọai tình v ng khác) lừa dối con dâu. Hôm đó chị dâu ở trên lầu và bà hỏi có đúng nv ko, a chồng m thú nhận và bảo bà giữ bí mật dùm, thế mà bà chẳng những ko phê phán thì thôi lại còn ngồi hùa theo và cười hề hề đắc ý. M rất bất mãn về bà mc như vậy.

Còn nhiều nhiều nữa những điều m ức chế về bà để dẫn đếntâm lý ko muốn sống chung, ko muốn con mình sau này hình thành nhân cách như vậy. Tất cả những điều trên đây m ko nói ngoa bất cứ 1 lời nào và ko biết có ai có mc giống m ko. Người như vậy các bạn có thể chịu đựng thêm 20 năm sống chung không? M thẳng thắn v chồng vì m ko thix sau này xảy ra mâu thuẫn lớn, cũng chẳng thix lời qua tiếng lại ảnh hưởng đến cs vc. Vậy mà chồng cứ chèn ép bắt m phải sống chung. M làm vậy là đúng hay sai hả các bạn?