Mình năm nay 30 tuổi. Đã có chồng và hai con, một gái một trai. Công việc của mình làm trong nhà nước, ổn định và có thể xem là có địa vị xã hội. Ngoại hình thì cũng không gọi là đẹp, nhưng ưa nhìn và có cảm tình ngay lần gặp đầu tiên. Mình cũng biết cách ăn nói chút xíu trong giao tiếp và một chút tài lẻ văn hóa văn nghệ.

Hồi tháng 9 vừa rồi, cơ quan mình tổ chức một sự kiện, có các khách mời ở Bộ về làm việc. Anh là người đứng đầu đoàn công tác, cao, lịch lãm, đẹp, rất manly, giọng Hà Nội ngọt ngào vô cùng. Mình cùng với mọi người, chỉ ngắm rồi bán tán vậy thôi, chứ không hề suy nghĩ gì trong đầu. Trong sự kiện đó, cơ quan cử mình là người duy nhất tham gia cùng bữa tiệc tổng kết sự kiện. Và mình ngồi gần anh ấy. Giao tiếp rất ít. Nhưng một tuần lễ sau đó, anh ấy đã tìm thấy facebook của mình và vào trò chuyện. Cả hai cứ nói chuyện như thé, chia sẻ công việc, cuộc sống, rồi nhận ra cả hai rất hợp nhau. Anh là người khéo léo, tâm lý, nên đã được bổ nhiệm một chức vụ khá cao trong cơ quan nhà nước. Không cùng trong một thành phố, nên cả hai cứ thế liên lạc với nhau qua viber, nhìn cuộc sống của nhau qua facebook. Từ khi gặp và yêu anh, cuộc sống của mình vui lên rất nhiều lần. Mình vui hơn nên cũng chăm sóc gia đình nhiều hơn. Chồng mình là một người hiền lành, nhưng vô tâm và đơn giản. Trái ngược với con người ưa lãng mạn và quan tâm như mình. Từ ngày cưới nhau, mình đã rất chán nản vì hai vợ chồng ngược tính, ngược quan điểm nhau đến thế. Thời gian mình quen anh, cuộc sống gia đình của mình đã rất khó chịu, nhưng anh là người luôn vun vào và gỡ rối các tình huống để gia đình mình không tan nát. Mình và anh cứ liên lạc bằng đt và chat như thế. Một vài lần anh lấy cớ công tác và đến Tp mình vài ngày, mình cũng vài lần như thế và tụi mình ở bên nhau. Cả hai cùng xác định là chỉ bên cạnh cuộc sống của nhau, mang lại hạnh phúc cho nhau, tuyệt đối không làm ảnh hưởng đến gia đình hai bên.

Nhưng đã xảy ra một số việc trong cùng một thời gian, là do cả hai đã không tự kiểm soát được cảm xúc cá nhân nên cả hai bên gia đình đã biết vài chuyện nho nhỏ. Anh ấy đề nghị chấm dứt và chuyển sang trạng thái bạn bè để khỏi ảnh hưởng đến gia đình của hai bên. Mình cũng đồng ý, nhưng mình muốn dứt hẳn, chặn fb, xóa viber, điện thoại để dứt hẳn thì anh ấy nói là anh ấy sẽ không chịu nổi, anh ấy muốn mình vẫn giữ liên lạc, muốn mình cho anh ấy thời gian. Mình đã mềm lòng đồng ý. Vậy nhưng toàn mình chủ động liên lạc trước, dù chỉ là những câu chuyện không đầu không đũa, đôi khi còn không trả lời tin nhắn của mình. Mình hỏi thì anh ấy nói là công việc cuối năm quá bận. Còn mình, nhận được tin nhắn của anh ấy thì tâm trạng vui không thể tả, còn ko nhận được tin, hoặc nhắn tin mà không thấy hồi âm là mình đã không thể làm việc được, không thể nở được nụ cười, nhìn gì cũng không muốn ăn, cảm giác chán nản cứ xâm chiếm lấy mình. Mình đang rất cần ai đó cho mình một cách giải quyết.