Vợ chồng mình quen nhau khoảng 2 năm thì cưới. Mình cưới năm 2005, đến nay đã có 1 bé gái 3.5 tuổi .

Nói chung trong 1 năm đầu cuộc sống vợ chồng khá hạnh phúc, mối quan hệ giữa mình và phía nhà chồng hoàn toàn tốt đẹp.

Nhưng mẫu thuẫn xuất hiện kể từ khi con gái mình ra đời : Theo cách nhìn nhận của mình vì con mình là con gái nên bố mẹ chồng có vẻ không thích , đã có nhiều lần dùng những từ ngữ xúc phạm chẳng hạn như: Tự nhiên ông bà ngồi kể chuyện nhà nọ có 4 chị em gái, cô chị đã có đất còn về tranh dành với cô em (mà tự nhiên ngồi nói thế vài lần trước mặt mình và chồng minh, mình không nói gì); Rồi đẻ con gái thì của nả sau này không phải là của gia đình ông bà nội).

Cùng lúc đó em trai chồng mình cưới vợ: Mẹ chồng mình luôn lên ca thán mình về sự đông đúc của gia đình nhà chồng (nhà chồng có 3 anh em trai) “ Nào là đông thế này tao *** chịu đc” “ Mày phải về vay bà ngoại cho tao 100 triệu để tao mua đất không tao tống cổ cả 3 đứa ở đây”, lúc đó mình mới sinh cháu 02 tháng. Mình có trả lời cái này bà về bàn với chồng con chứ con lấy chồng theo chồng , để chồng con quyết.

Mình có ngồi ăn cơm cùng ông bà thì ông bà bóng gió để con gái sau này xây nhà tình nghĩa. Mình ức lắm không nói gì.

Về phía gia đình mình thì ông bà ngoại ( có 3 chị em gái) : CHị của mình đã đc ông bà ngoại tạo điều kiện mua 01 mảnh đất . Mẹ mình thấy hoàn cảnh gia đình chồng mình vậy, cũng lên đặt vấn đề ý là vợ chồng mình mới cưới chưa có gì, nếu ông bà có thì hai bên nội ngoại sẽ tạo điều kiện cho gia đình vợ chồng mỉnh 1 miếng đất ( Cái này mẹ mình nói cùng ông bà không có mặt chồng mình).

Chồng mình từ khi con mình 5 tháng về nhà ham chơi game đến 1-2h sáng. Có hôm đi đâu về thì bảo nhà thằng nọ thằng kia bố mẹ vợ có 3 chị em gái cho mỗi đứa 1 mảnh. Mình nghe kệ vậy không để ý vì có thể ông ấy chỉ kể lại vậy cho mình nghe thôi.

Bà mẹ chồng thì động tý là về mách chồng mình để nhiều lần chồng mình đánh mình rồi đuổi mình ra khỏi nhà. Có những chuyện rất chi là nhỏ nhặt như chuyện giặt quần áo cho con mình: bà phàn nàn bà phải giặt nhiều ( cái này chồng mình đã bảo không phải giặt) để ông ấy về giặt) mình có nói lại là bà không giặt để đấy con giặt. Vậy mà không hiểu bà mách thế nào chồng mình đòi về đánh mình.

Nói chung rất nhiều chuyện chỉ cần nghe mẹ chồng về phàn nàn bất kể thế nào chồng mình cũng lôi mình ra xử không cho mình giải thích.

Khi trong gia đình xẩy ra quá nhiều mẫu thuẫn, mình đã đề nghị được ra ngoài ở riêng (căn nhà bố mẹ mình cho mượn). Nhưng ông bà nội vừa sang đã kêu là mình không được làm bàn thờ ở đây rồi gọi điện bắt mình để ông bà mời thầy về xem để con trai ông bà làm ăn . Chồng mình thì hoàn toàn nghe cha mẹ không có ý kiến. Mình có nói lại thì trừng mắt quát mình . (mặc dù đó là nhà của bố đẻ mình).

Rồi chồng lại đam mê game chơi đến 3-4 giờ sáng, công việc thì không ổn định. Mình khuyên răn hứa hết lần này sang lần khác bỏ game. Đỉnh điểm của sự việc là hôm 30/4 chơi game đến 3h30 sáng mình tức quá mình nói: Anh chơi game anh ngủ luôn ở đây rồi đóng cửa đi ngủ . Vậy mà chồng mình đạp hỏng cửa , mình ức không thể chịu nổi mình bảo anh đi đâu chơi thì đi kể từ ngày hôm nay nhà này không bao giờ có việc chơi game nữa, mình lấy luôn chìa khóa nhà mà mình đã đưa cho anh ấy ( vì tất tật chi tiêu trong vài tháng nay chỉ dựa vào đồng lương của mình, còn chồng mình cứ dửng dưng không lo toan không nghĩ cho vợ).

Chồng mình 7h sáng hôm sau đi luôn về nhà bố mẹ ở. Đến nay gần 3 tháng không một lần ngó ngàng vợ con. Anh ấy còn gọi mình đến đặt vấn đề ly hôn vì không hợp nhau. Mình đồng ý bảo anh về làm đơn em ký. Còn bà nội anh ấy thì ngay tối ngày hôm chồng mình đề nghị ly hôn đã gọi điện lên nói mình là nó nói thế mà mày đồng ý ah. Bỏ nó mày khổ. Mình bảo: Con khổ quen rồi .

Nhưng kể từ ngày anh ấy nói đến nay đã 1 tháng anh không có đả động gì về ly hôn cũng như quan tâm đến vợ con. Thứ bảy cách đây 2 tuần có nhắn tin bảo mình cho con về ông bà nội chơi mình hỏi luôn vậy quyết định ly hôn anh nghĩ thế nào? Anh nói mình cái đó để sau. Em muốn thì làm đi. Mình đã làm và đưa anh ấy anh ấy đã ký.

Còn về phần bố mẹ chồng vẫn khăng khăng nói mình do không làm bàn thờ nên vợ chồng hục hặc và tại vì ra ở riêng không nghe lời bố chồng ở lại ( Trong khi nhà chồng mình 4 cặp vợ chồng ở trong 1 nhà)

Mình chán nản quá , giờ phút này bố mẹ chồng còn nói vì mình. Mình đã gọi điện bảo chồng mình cho mình giấy CMND, hộ khẩu để mình nộp tòa.

Mình buồn quá , tâm sự cùng các mẹ. Đôi khi mình muốn sống nhưng người khác ko cho mình sống