Mình đã có một bé trai bây giờ mới được 5 tháng. Cũng nhiều tuổi rồi nên muốn sinh luôn bé thứ hai cho xong, để tiện một công chăm sóc. Tuy nhiên mình lại lăn tăn vì thời gian gần đây mình cứ thấy lo lắng về chuyện tiền bạc.

2 vc yêu nhau lâu đến.. phát chán (6 năm), đành phải cưới vì mình cũng nhiều tuổi sợ để lâu quá không thuận tiện sinh nở. Cưới xong tình cảm cũng vẫn như cũ, không nhạt hơn, cũng không phấn khởi hơn. Được cái cũng vui vì mình sinh cháu luôn. Nhưng mà sau khi lấy nhau thì mình nhận ra tương lai của mình và con thật quá bất an vì chồng bị bệnh nghiện mua sắm. Có đồng nào là shopping hết. Mua cho vợ cho con cho gia đình nhiều lắm nhưng tóm lại là mua hết tiền thì thôi. Mình thì không quản lý nổi tiền nong của chồng vì tính chồng mình rất gia trưởng và độc đoán. Chồng mình là người rất có trách nhiệm, nhưng lại không biết lo xa. Mình thì lại lo xa nên sống với chồng rất ức chế. Mình làm vp lương rất thấp, chỉ đủ tiêu vặt thôi.

Quay trở lại vấn đề chính. Mình không biết có nên sinh con thêm không. Vì tiền để dành của mình chỉ có vài chục triệu, mà chồng thì mình biết chắc chắn chả có đồng nào. Mình không lo vấn đề nuôi con, vì chồng mình tuy làm công việc tự do nhưng cũng kiếm được. Một việc cũng được vài chục một hai trăm triệu. Nhưng mà không ổn định. Vậy nên lúc nào mình cũng trong tâm trạng lo lắng không biết tương lai của hai mẹ con ra sao. Lại còn thêm 1 đứa nữa?

Mà để vài năm nữa mình sợ sinh đẻ cũng khó khăn hơn. Lại ngại. Vì mình cũng duy tâm nên nếu để cách ra thì phải 9 năm nữa mới được tuổi, lúc đấy sợ mình không đẻ được nữa. Mà chồng thì chắc chắn không thay đổi, từ khi yêu mình đã phải chịu đựng cái tính này của chồng rồi. Còn nữa là chồng cũng không thích mình đẻ thêm, vì chắc chồng cũng tự biết tính ông ý tiêu hoang, sợ không lo được cho con đầy đủ. Mình thì muốn thêm con lắm.

Các bạn hãy cho mình lời khuyên với!