Mẹ nào có kinh nghiệm cưới chồng có quốc tịch nước ngoài tư vấn júp em dc không ạ. Cuối năm nay em cưới, ck em là người Việt quốc tịch Mỹ, em lên sở tư pháp HCM hỏi thủ tục giấy tờ để đăng ký kết hôn mà họ ko nói rì cả. Chỉ đưa 1 bộ hồ sơ (đóng 15k) rồi thôi. E về nhà đọc kỹ trong đó thì ck em cần 3 loại giấy tờ: Giấy độc thân, hộ chiếu, giấy xác nhận tâm thần (đều fải hợp pháp hóa lãnh sự). Ck em bận cviec, chỉ về trước ngày cưới 10 ngày, mà trước ngày cưới tụi e fải có giấy kết hôn (do tụi em tổ chức trong nhà thờ, bên nhà thờ bắt buộc có giấy mới cho tổ chức). Ck em sẽ làm giấy tờ bên đó rùi gửi về, e sẽ mang đi nộp lên sở tư pháp. Ck e sẽ làm thêm giấy ủy quyền để một mình em đại diện phỏng vấn khi sở tư pháp hẹn có được không ạ? Hay fải bắt buộc fải có mặt 2 vk ck để fỏng vấn ạ?

Em cũng dở là lúc wa sở tư pháp, nhìn mặt ông fòng hướng dẫn lạnh tanh, em lại nhát, chả nghĩ ra được vấn đề đề hỏi cho rõ. Gọi điện thoại lên sở thì 5 số hotline trên đó đều không ai nghe máy, ko bit là để chơi hay sao nữa ạ.

Mong mẹ nào có kinh nghiệm rồi hướng dẫn giúp e với ạ. E cảm ơn nhiều. Không biết khi nộp giấy tờ có bị làm khó dễ gì không ạ.