Em biết đến webtretho từ rất lâu rồi , sau này thường xuyên vào đọc tâm sự của các anh chị ở đây nhưng hôm nay mới mạnh dạn lập nick và mở topic .Em muốn xin các anh chị ở đây ý kiến về 1 câu chuyện ở nhà em, thời gian này gia đình e đang rất bế tắc và căng thẳng, rất mong các anh chị ghé qua đọc và cho e lời khuyên.Em xin cảm ơn mọi người trước .Truyện hơi dài và phức tạp , mong anh chị bớt chút thời gian đọc và chia sẻ cùng em!

Bố em gặp, cuới mẹ em khi bố đã qua 1 lần đò và có 2 người con riêng.Chị lớn bố em nuôi , còn chị thứ 2 vợ trước của bố em nuôi.Lúc đầu chị cả ở vs ông bà nội em ở quê, sau này khi học cấp 3 thì bố em đón về ở vs bố mẹ em ( lúc đấy đã có em)…Mẹ em là người phụ nữ đảm đang và thu vén cho gđ, mẹ em đối xử vs chị ý tuy ko thể như con đẻ nhưng chưa bao h quát mắng hay quá quắt.Đến chị thứ 2 dù rằng toà xử để mẹ nuôi nhưng khi học cấp 3 bố em cũng đón về ở và nuôi ăn học .Đến bây h thì cả 2 chị cũng đã lớn, bố em đã xin cho đi làm và dựng vợ gả chồng.Chị cả lấy chồng ở Nam Định, chị thứ 2 lấy chồng ở gần bố xong từ bé ít gần gũi bố nên cũng hok hay sang thăm và hỏi han bố, chỉ có việc mói qua.Từ khi lấy chồng, cũng chẳng mấy khi ra nhà và thăm hỏi mẹ em,Chị cả ở xa , cũng thỉnh thoảng gọi điện về nhưng lần nào gọi về cũng có mục đích…

Bố em là người có trách nhiệm, ít nói trầm tính có lẽ vì thế nên ít khi thấy bố mẹ cãi vã hay to tiếng…Nhưng e nhận thấy lúc nào cũng vậy, nếu bố mẹ giận nhau hay căng thẳng là đều xuất phát từ 2 chị ấy, giữa mối quan hệ con riêng, mẹ ghẻ….Bố em luôn vịn vào lí dó 2 chị ý từ nhỏ thiếu thốn tình cảm rồi khi đấy bố em chưa có điều kiện, còn em và em em bây h thì có đầy đủ tình cảm của bố mẹ và cuốc sống bây h khá giả hơn nên phải quan tâm và thương 2 chị ấy….Đúng là thương và quan tâm thì đúng rồi, nhưng phải có mức độ và giới hạn

Đợt vừa rồi, chị cả chuyển về gần chỗ bố em làm để làm việc…Mục đích thì là để gần bố, các cháu gần ông có j tiện đấy đê ông giúp.E nói đây hoàn toàn khách quan và công bằng hok hề có ý ác cảm hay j hết vì e cũng hiểu tính cách chị ý hơn nữa chị ý cũng bầy ra nhiều vụ …Hồi trc thì mượn tiền mẹ em để mua xe,nhưng nói là muợn xong cũng lâu quá rồi ko thấy trả, mẹ em cũng thôi thì cho qua.Bây h lại đến chuyện mượn xe bố để đi, rồi dịnh gửi con bé con ra cho mẹ chăm, đưa đón đi học , nhưng mẹ em cũng có bệnh nên ko chăm.Khi bố em bị ốm, cả 2 chị xuống thăm bố đc đúng 1 hôm rồi tối lại vội vội vàng vàng bảo phải về vì cơ quan ko có ng trực.Lại 1 tay mẹ em chăm bố trong viện còn em cứ hết h học lại đem cơm vào cho bố và mẹ.

Đợt gần đây bố mẹ em to tiếng, bố em bảo “ Từ h đừng hỏi bố tiền lương tháng vì mẹ em cũng có lương hưu vs bán hàng đấy thì lấy tiền đấy ăn là đc rồi” …Còn chị cả, bây h đang khó khăn phải thuơng chị ý .Từ hôm đấy bố e ko ăn cơm nhà và cũng ko đưa lương cho mẹ em.Bố em định cho chị ý xe chị ý mượn còn mua them 1 cái xe mới.Tóm lại là , e rất băn khoăn việc chị chuyển về ở gần bố em, vì ở xa thỉnh thoảng vẫn hay nhờ vả bây h ở gần ko biết thế nào rồi chuyện gia đình bố mẹ lại hay căng thẳng thế này, không khí trong gđ cũng ko vui vẻ j

Bản than e còn trẻ, nhiều khi mẹ hay tâm sự rồi hỏi ý kiến song e ko có kinh nghiệm, trẻ tuổi chưa va vấp ko biết khuyên mẹ thế nào .E thì nghĩ rằng chị cả cũng đã lập gđ có 2 con, có công ăn việc làm, cuộc sống có khó khăn nhưng ai mà chả thể, có ai suớng ngay từ lúc đầu đâu, chị ý lại hay ỉ lại vào bố em, bố em có chiều chuộng rồi cung cấp cho chị ý suốt đời đc đâu…Mà động nói thì bố em bực rồi giận, mẹ e lần này cũng quyết ko làm lành , để kệ bố e muốn thế nào thì thế…

Mong mọi ng cho em lời khuyên và ý kiến , ở địa vị là 1 ng con e nên làm j bây h?