Mình hiện tại đang rất đau đầu với cuộc sống hôn nhân, bởi vì gia đình nhà chồng quá ghê gớm. Mong các mẹ cho mình lời khuyên với.

Mình mới lấy chồng được gần 1 năm, hiện tại bọn mình đều sống ở nước ngoài, công việc ổn định, chồng mình kém mình 2 tuổi. Mặc dù trẻ tuổi hơn nhưng chồng mình khá quan tâm, chăm sóc mình. Tuy nhiên, anh rất hiền, từ nhỏ đã rất nghe lời bố mẹ. Lúc bọn mình yêu và cưới nhau hai bên gia đình không phản đối gì. Nhưng trong giai đoạn chuẩn bị cưới thì mình đã để ý thấy mẹ chồng mình nhiều lần nói xấu gia đình mình, dựng chuyện không đúng về bố mẹ mình với chồng mình. Mình có đọc được tin nhắn của bà nhg không chấp.

Đám cưới nhà chồng mình không cho mình được gì. Gia đình chồng không khá giả nhưng rất thích làm cỗ to, bắt chồng mình phải gửi tiền về để phụ giúp bố mẹ tổ chức. Chồng mình khi đó lương thấp hơn mình nên mình cũng phải dành tiền của mình ra để biếu bố mẹ chồng làm đám cưới, tất nhiên các cụ vẫn nghĩ là tiền của con trai kiếm được.Tiền mừng tất nhiên các cụ cũng giữ hết

Sau khi lấy vợ chồng mình cũng không đưa lương cho mình, mình có nói vài lần nhưng anh thái độ không thích nên mình cũng thôi luôn. Tới giờ nhà mình vẫn tiền ai nấy giữ.

Mình thường xuyên công tác Việt Nam, mỗi lần về đều tới thăm hỏi, biếu quà cáp, biếu tiền cho bố mẹ chồng. Mẹ chồng mình thì trước khi cưới đã nhiều lần nhắc riêng chồng mình là ko được để vợ quản lý tài chính, nên chồng mình nhất nhất nghe mẹ, tuyệt đối không đưa tiền cho vợ mà gửi hết về cho mẹ. Bà có vẻ vẫn còn không yên tâm, liên tục đòi quà cáp, mỹ phẩm đắt tiền, thuốc bổ này nọ. Chuyện quà cáp bố mẹ mình không nói làm gì, nhưng vấn đề là các món quà bà đòi hỏi thường cực kỳ đắt tiền, phải vào các trung tâm thương mại lớn mới có bán. Gửi thuốc thang thì phải gửi cả cho mẹ chồng, cho bác này bác kia, rất nhiều luôn, uống hàng tháng. (mình không biết thực ra uống nhiều thuốc bổ quá có tác dụng ngược lại không nữa?)

Bà đòi hỏi ngày càng quá đáng, chồng mình lương bèo bọt, phải gồng lưng lên mới phục vụ nổi cho bà. Có khi mình cũng mua gửi về, mà có bữa không nhờ xách tay được nên phải gửi tạm 1 hộp trước về cho bà uống, 1 hộp đó uống trong 1 tháng. Mà hôm sau bà gọi điện sang không cảm ơn 1 câu còn mỉa mai mình là mất công gửi mà gửi được có mỗi hộp. Mình cạn lời luôn.

Bà không chỉ tham mà còn gian. Hết lần này đến lần khác dựng chuyện nói xấu mình, mắng nhiếc mình không ra gì, còn nói dối mình láo xược, thái độ này nọ với bà. Trong khi mình hoàn toàn không hề có vấn đề gì với bà, nói chuyện vẫn vui vẻ vâng dạ bình thường.

Chồng mình thì nghe mẹ, hoàn toàn tin mẹ, và cũng cho rằng mình rất ghê gớm với bà. Nhg anh ấy cũng ko dám làm lớn chuyện với mình bao giờ, nên mình mặc kệ. Nhưng bà ấy không vì thế mà để mình yên.

Dạo gần đây chồng mình có dự định về VN chơi tết nên có lẽ muốn để dành tiền, ko gửi về nhà. Bà gọi điện sang mắng chửi không ra gì, còn nói chồng mình nhu nhược để vợ bắt nạt, để vợ nó quản lý tài chính. (nhà mình vẫn tiền ai nấy giữ đấy nhé). Bà làm ầm ĩ lên với cả gia đình rồi bắt chồng mình li dị vợ. Bà còn nói mình là gia đình không ra gì, không được giáo dục bla bla. Chồng mình không dám cãi mẹ nửa lời, còn chửi vợ thêm để cho bố mẹ nguôi giận. Bà là giáo viên, mà bà nói giờ nhà nước hết tiền nên không trả lương, từ bây giờ hàng tháng phải gửi tiền về nuôi dưỡng bố mẹ. Mình biết là chẳng có chuyện đó, hai bố mẹ chồng mình đều có lương, mỗi tháng tận mười mấy triệu. Mình thấy khinh bỉ không còn lời nào để nói nữa luôn.

Mình hiện đang chuẩn bị bầu bí, mình nói với chồng mình anh không dự định tiết kiệm nuôi con sao? Tính sinh con ra mà vô trách nhiệm với con thế sao? Mà chồng mình không quan tâm.

Mình thực sự không chịu đựng nổi gia đình nhà chồng và người chồng nhu nhược vô trách nhiệm này hơn được nữa.

Chồng mình thực ra như vậy, nhg rất yêu mình, anh nói không muốn li dị. Nhưng mình không thể chịu đựng thêm mỗi khi chứng kiến cảnh anh ngồi im bất lực nhìn mẹ chồng sỉ vả mình, bịa đặt chuyện xấu xa về mình, và anh nghe mẹ đến nỗi không cần biết sau này nuôi con thế nào.

Mình không hiểu nhiều bà mẹ Việt Nam tại sao lại cứ có mong ước quản lý con trai mình và ko chịu đựng nổi khi thấy nó có vẻ quan tâm tới vợ như vậy? Và mình cũng không hiểu nổi đàn ông con trai Việt Nam, vì sao có những người 50 tuổi vẫn còn muốn bám váy mẹ, không cần quan tâm và ko nghĩ mình cần có trách nhiệm với vợ con hay sao? Mình thất vọng vô cùng, muốn li dị quá các mẹ ơi.