Có chút nỗi niềm, xin bày tỏ cùng chị em,

Mình với ox là bạn học từ cấp 3 và mình là người đạo Thiên Chúa, còn chồng mình đạo Phật. Khi tụi mình còn là người yêu của nhau thì chuyện vẫn ko sao, đến khi ox mình đặt vấn đề cưới mình thì lúc đầu BMC mình phản đối quyết liệt, còn tỏ ra ko thích mình, nhưng ox mình phản ứng quá gay gắt, ko ăn cơm nhà, ko ngủ ở nhà, ko nói chuyện với người nhà từ ba mẹ cho đến em út... thì mình bị gọi đến nhà nói cho 1 trận, cụ thể là ba chồng mình bi giờ nói: nào là vì mình mà ox mình bất hiếu với cha mẹ, vô trách nhiệm với GĐ...mà nào mình có muốn ox mình làm thế đâu, mình cũng đã khuyên ox mình hết nước hết cái rằng ox mình làm vậy mình chỉ càng bị ghét thêm thôi nhưng với bản tính cố chấp của ox mình thì chưa cưới đc mình là chưa chịu (nhờ vậy bi giờ tụi mình mới đến đc với nhau :D). Trong khi BC mình mắng mình, MC mình bình thản ngồi nghe, khi ông nói xong thì vô phòng, mình ngồi đó khóc đã đời rồi lại được MC xoa dịu, nào là mẹ hồi đó cũng quen với người có đạo nhưng bà ngoại ko đồng ý nên thôi vì sợ ngoại buồn ... Khi đó mình nghĩ MC mình sẽ đồng cảm với mình, và nếu cưới được rồi thì sẽ ủng hộ mình, nâng đỡ mình... Nhưng ko...

Mình may mắn là cưới xong rồi đc vài tuần thì gđ chồng mình đi định cư ở nc ngoài chỉ còn lại mỗi thằng em chồng ở lại (nhưng nó cũng vừa mới cưới và sống cùng vc mình) nên ko phải làm dâu. Mình cứ nghĩ điều may mắn đó sẽ kéo dài nếu như chú em chồng mình ko đám cưới và BMC mình ko về. Hỡi ôi 2 năm trời sống trong mộng đẹp thì bi giờ vỡ mộng tan tành, đau điếng khi nhận ra đc sự khéo léo giả dối của MC, tua lại cuộn băng cuộc sống của mình 2 năm trước (nói thêm mình là con út, nhà mình kinh tế khá nên chuyện nội trợ mình kém cỏi, chỉ lo ăn, học xong rồi đi làm). Cưới được vài ngày, MC mình rào trước với mình là hồi MC mình mới về làm dâu, nồi cơm cũng ko biết nấu...từ từ mày mò học hỏi nên giờ cái j cũng có thể làm đc. Mà MC mình đảm đang lắm đúng là ko có thứ j mà bà ko làm đc, từ may vá, thuê thùa, nấu nướng, làm bánh, làm hoa, làm mứt, đến cả dạy học... bà là con nhà dòng dõi vương thất, lại là người Huế nên cái khoản Công, Dung, Ngôn, Hạnh thì miễn bàn... làm dâu bà mình bị áp lực ghê ghớm, nhưng do bà đã mở lời trước như vậy nên mình cũng thấy mọi chuyện nhẹ nhàng hơn, lại ko phải sống cùng bà nên mình thoải mái lắm. Thế nhưng, em chồng mình lấy vợ (mà vợ nó cũng là bạn học từ cấp 3, 2 đứa thích nhau từ đó đến giờ rồi lấy nhau cũng như vc mình vậy). Mình bị đặt lên bàn cân so sánh với đứa em bạn dâu này. Mình sẽ chẳng bao giờ biết được sự thật nếu như ko có chuyến đi chơi gia đình sau khi tụi nó cưới nhau xong, Hôm đó, trong lúc đi, con mình quấy vì đói, sau khi lục hết túi đồ mà ko thấy mình hỏi ox mình rằng bình sữa ox mình để đâu thì ox mình nói tỉnh rụi rằng ủa, tưởng bx cầm theo rồi. nghe xong mình bực lắm vì nguyên cả tối ox mình chỉ lo chơi game để mặc mình sắp xếp đồ đạc, lại còn lo cho con nữa chứ. Còn MC mình thì bực bội chuyện j đó nên dục cả cái túi đồ của con mình xuống sàn xe. Bưc chồng, bực MC khi không lại làm như vậy nên mình mới nói mình ko đi nữa, đi như vậy sợ con mình quấy ảnh hưởng đến mọi người... còn BC mình thì nạt mình 1 cái, mình im luôn. Trong suốt chuyến đi chơi đó tâm trạng mình ko vui chút nào, cứ hễ mình bế con thì trước mặt mọi người MC mình giành bế, 1 hồi mỏi lại giục sang cho người khác, mà người khác hay ox mình bế thì ko sao cứ mình lại bế thì giành, mình mặc tã cho nó thì ko cho, nói mặc vậy nóng em, mình địu nó bằng đồ địu con cũng ko cho, nói bỏ vô đồ địu em nó hầm, tóm lại hễ thấy mình làm cái j cho thằng bé MC mình cũng đều ko chịu, nhưng trước mặt người khác thì làm như lo cho mình và con mình lắm, sợ mình bế nó nhìu mình mệt, rồi sợ mình ko vui... ấy vậy mà khi về khách sạn thì lại mắng mình ko biết khéo léo, nói năng với chồng ko đc ngọt ngào, với BMC thì ko biết kính trọng... Ức quá mình nói thẳng với cô em chồng là tại sao mẹ laị như vậy thì cô em chồng mới hé ra là giửa mình và đứa em bạn dâu thì MC mình thích bé đó hơn, hợp với bé đó hơn... mà có lần MC mình nói bé đó giỏi giang, khéo léo...còn mình thì hời hợt, vụng về. Rồi trước mặt mình cứ khen bé đó giỏi cái này, giỏi cái kia. Mình nghe mà thấy nhột j đâu.

Mà cưới dâu mới đc vài ngày thì MC mình gọi ox mình cùng đứa em vào nói chuyện, rằng nếu như giữa mình và cô em bạn dâu có mâu thuẫn, xích mích j thì 2 anh em phải vì tình thân trong gđ mà bỏ wa hết, chồng mình thì ngăn mình, còn em chồng mình thì ngăn vợ nó.

Sau khi BMC mình đi rồi ngồi ngẫm lại mình mới thấy trong suy nghĩ của ông bà ko hài lòng về con dâu trưởng là mình ở vài điểm sau:

1. mình là người có đạo chỉ lạy Chúa chứ ko lạy Phật thì chuyện cúng kiếng, nhang khói sau này mình sẽ ko lo liệu đc.

2. con mình tuy là đích tôn nhưng theo đạo vì vậy cũng ko lo đc.

3. Cảm giác ko thích mình ban đầu vẫn còn, tuy chấp nhận mình nhưng vẫn ko thích mình.

Bây giờ tuy ko sống cùng BMC nhưng ngày nào mình cũng phải online nói chuyện, cho ông bà nhìn mặt cháu, để rồi bị hỏi, bị xét nét rằng mình ở nhà có j lạ ko, có bất ổn j xảy ra ko. Nghe MC hỏi vậy làm mình có cảm giác như MC mình sợ mình ăn hiếp cô em bạn dâu kia lắm vậy. Dự định của BMC mình là cho cô em út học xong đại học thì sẽ về VN ở luôn, mà cô út mình đang học năm 2 rồi chỉ còn 2-3 năm nữa thôi là BMC mình về. VC mình có nói là khi đó thì sẽ xin ra ở riêng nhưng MC mình ko cho, bà nói ox mình là lớn phải ở nhà để trông coi...nghĩ đến cảnh đó sao mình thấy ớn quá. Nếu mà ở chung vậy lại phải thấy cảnh thiên vị nữa thì chắc mình bị xi trét nổ đầu luôn. Mà nói thiệt, tuy trước khi lấy chồng mình ko hề biết nấu ăn, nhưng bi giờ thì ko món nào mà mình ko nấu đc, còn về tính cách của mình thì già, trẻ, lớn, bé bên gđ chồng mình đều thích hết duy chỉ có BMC mình là k thôi, mà nhà chồng mình nằm trong khu đất của ông bà nội chồng mình nên xung quanh toàn là họ hàng thôi, ko làm dâu BMC nhưng phải làm dâu họ hàng của chồng, cũng mệt mỏi lắm lắm.

Ôi nghĩ tới là thấy nhức cả cái đầu. :Sick: