E bức xúc lâu rồi nhưng giờ chịu không nổi nữa nên phải lên đây viết xin ý kiến của mấy chị.

E và chồng từ khi quen tới bây giờ cũng đã hơn 4năm. Nhưng chỉ mới cưới năm ngoái và có baby năm nay thôi. Ck e chỉ là 1 công nhân bình thường, lương tháng tầm 4,5 tr. Nhớ khi có bầu, thấy 1mình chồng làm thì sao lo nỗi nên e xin chồng cho đi làm gì đó phụ thêm. Nhưng khổ nỗi lúc ấy e hay bị đau bụng nên chồng nhất định ko cho đi làm vì sợ xảy ra chuyện. Chồng e ráng làm ngày làm đêm để kiếm tiền mua sắm này kia cho thành viên mới và tiền để dành cho vợ đi đẻ, tiền nhà tiền cửa rồi sinh hoạt gia đình, tăng ca suốt tháng thì cũng chỉ lãnh đc có 7,8triệu. Ấy thế mà mẹ chồng e tháng nào cũng gọi đt, nt xin tiền, tụi em có nhiều thì cho nhiều, ít thì cho ít, vậy mà bà cứ chê ít rồi kêu chồng e về nhà bà nói chuyện riêng và bắt đầu bằng than thở nào là tiền nhà, tiền cửa (bà cũng ở phòng trọ như tụi e), tiền lo cho e chồng ăn học..pla...pla..chồng e cũng giải bày rằng còn lo gia đình riêng nên có dư bao nhiêu thì cho bấy nhiêu thôy và bà luôn chửi chồng em là thằng ngu, suôt ngày đi làm đem tiền về cho con đĩ đó (nói e) mà không biết lo cho gia đình mình (ý nói là bà và các e chồng).

Còn 2tháng nữa e sinh, thì chồng e nhận làm c.trình, ăn ở ngoài công trình luôn 1 tháng và lãnh đc 12tr. Bà hay tin chồng e lãnh lương cao nên qua bảo chồng e cho thằng e chồng (cùng mẹ khác cha) 6triệu mua xe. E tức quá e lục bóp chồng đem tiền giấu hết (vì từ lúc hay tin e có bầu tới thời điểm đó thì vợ chồng e cũng mới để dành đc có 6tr mà chưa có mua sắm bất cứ thứ gì cho con trai cả). Thế là bà lôi tất cả từ vựng ra mà chửi e, chồng thì thấy mẹ cũng quá nên lựa lời nói cho bà nguôi ngoai kèm thêm 3tr qua tay thì bà mới thôi ko chửi e nữa.

Khi e sinh bé thì về nhà mẹ đẻ ở, bà ko hề qua thăm hay nuôi 1 ngày nào dù rằng chỗ bà ở và nhà mẹ e chỉ cách có mấy bước chân. Khi bé đc 13ngày thì e bị đau bụng dữ dội và phải nhập viện. Chồng thì nghĩ làm ở trong bv nuôi vợ. Mẹ em thì vừa phải giữ bé ở nhà vừa chạy lên bv coi e ra sau và làm thủ tục này kia (vì mẹ em sợ tụi e không biết gì rồi đóng tiền vô mất nữa tại e có thẻ bảo hiểm mà). Chồng e thấy vậy cực mẹ vợ quá nên gọi nói bà qua trông chừng cháu dùm để mẹ em ở trên bv lo thủ tục. Vậy mà bà lấy hết lý do này tới lý do nọ nào là đi công chuyện rồi lo cho em chồng (trong khi em út chồng năm nay học lớp 3 rồi, và lúc đó đang đi học bán trú ở trường chiều mới về) để ko phải qua giữ cháu. Thế là mẹ e phải nhờ dì e qua trông cháu dùm, may là bé nhà e dễ, ngủ dậy ư e đút bình sữa vô uống no rồi ngủ tiếp nên không có gì là khó cả. sau 3ngày trong bv thấy tình trạng e ko sao nên ngta cho về. Rồi khi bé đc 22ngày tuổi thì vào 2h sáng, bà gọi đt cho chồng e rủ đi nhậu (mà nghe giọng nói thì biết trước đó bà uống cũng nhiều rồi). Chồng e biết bà xỉn rồi còn đi với 1 thằng sn92, lớn hơn tụi e chỉ 2tuổi nên chồng e vội đi kiếm bà sợ bà đi ks hay bị thằng kia dụ lấy chiếc xe vision thì khổ. Kiếm và đưa bà về tới nhà thì cũng đã 6h sáng thế là chồng e ăn sáng rồi chuẩn bị đi làm luôn.

Đỉnh điểm là khi bé nhà em đc 2 tháng, chồng em bị bắt vì tội cố ý gây thương tích.lúc bắt là 9h đêm, e gọi báo với bà đầu tiên biết để lên hỏi người ta bảo lãnh về, vậy mà tới 12h đêm bà vẫn ko chịu lên, e phải ôm con lên trên phường xin người ta nhưng 1là e ko biết cách nói chuyện, 2là người ta làm khó nên kêu 2mẹ con e về đi, có gì sáng mai người ta báo sau. E tin e về và sáng hôm sau chồng bị đưa lên quận và vô tạm giam luôn. Lúc này bà mới cuống cuồng kiếm người lo, rồi thì bà bảo e đưa bà 80tr, bà đưa người ta lo chồng e về. Mà e thì mới sinh xong, kiếm đâu ra 80tr đưa bà, bà bảo bán vàng cưới ba chồng mua cho đưa tiền cho bà. E thương chồng nên gom vàng đem bán đc 8tr, mượn người ta đc 20tr rồi gđ e 10tr đưa tiền cho bà. Bà kêu ít quá lo ko đc rồi cũng chẳng trả tiền lại cho e. May nhờ bạn e biết đc sự tình nên cho mượn 5tr để lo cho thằng nhóc e mới đủ sống tới giờ.

Chồng e bị vậy, bà ko hề đi thăm nuôi ngày nào, e phải tự ôm con đem đồ lên gửi cho chồng đc 1tháng thì chồng e bị chuyển đi giam chỗ khác, e với chồng chưa làm giấy đăng ký kết hôn, chỉ mới làm khai sinh cho thằng nhóc thôi nên e ko đi thăm đc. E nói bà viết giấy ủy quyền để e đi (vì e biết bà ko đi thăm gì cả) thì bả cũng ko viết. Rồi bà đi nói với hàng xóm, bà con, dòng họ là từ lúc cưới tới giờ chồng e đi làm đưa tiền về cho e hết, ko cho bà đc đồng nào, rồi khi chồng e bị vậy e cũng ko báo cho bà biết bà bảo lãnh về, giờ chồng e bị như vậy, e cũng ko đi thăm 1ngày nào, ở nhà chưa gì đã quen thằng khác. (thằng khác ở đây chỉ cái người cho e mượn 5tr mà ko đòi lại). Bà bảo e là thứ đĩ này kia rồi nhiều lắm. (vì lúc trước khi quen nhau, chồng có phản bội e quen người khác nên khi e biết, e chia tay với ảnh để quen cái người cho e mượn tiền, nhưng mà tình cảm e vẫn còn dành cho ảnh quá nhiều nên quay lại với ảnh dù rằng cái người kia thương và đối xử với e rất tốt, nhưng giờ e vs người đó chỉ là bạn và chồng e cũng biết điều đó)

Còn về bé nhà e, ai cũng nói nó giống ba nó y chang, cả ông nội nó cũng nói vậy mà chỉ có bà là nói nó ko giống, nói nó ko phải con của chồng e mà là con của thằng khác (vì khi phát hiện có bầu, e biết bà sẽ không chịu nên đòi bỏ và chồng e về quỳ gối năn nỉ bà cưới e, nhưng bà ko chịu cưới, thế là chồng e năn nỉ ba chồng và ông đã đứng ra bỏ tiền để làm đám cưới cho tụi e).

Em bùn lắm nhưng chẳng biết làm sao cả. Giờ chồng e như vậy, 1mình e nuôi con cũng khổ lắm rồi mà bà suốt ngày nói xấu e, đay nghiến e đủ thứ hết. còn số tiền e đưa bà thì bà để nuôi người đàn ông khác rồi ạ. (mẹ chồng e sn79, có 4người con nhưng đã phá hết 1đứa khi còn trong bụng, còn lại 3người, chồng e lớn nhất, dưới còn thằng e sn97, nhỏ e năm nay học lớp 3 và cả 3 đứa đều của 3 ông khác nhau)