Mình nhịn nhục 2 năm rồi, giờ uất ức quá nền mới phải viết ra chứ cũng k muốn phải thành ng nói xấu mẹ chồng. Bà ấy chỉ biết chăm chăm rút tiền rút của mình để lo cho c. Chỉ biết tới ck mình chứ chớ hề nghĩ tới cháu. Miệng thì bảo là thương dâu như con chứ coi mình k bằng con chó để hầu hạ con bả. Bà ấy làm nghề lên đồng, cúng lễ gì ở ngoài Thanh Hóa ấy. Có con dâu mất dạy bà ấy k dám nói gì, thấy mình hiền tử tế nghĩ lợi dụng dc, ko dc thì lại chửi mình. Mình bức xúc lắm nên viết hơi dài dòng, mong mọi ng đọc hết mới hiểu dc cànng ngày bà ấy càng lộ mặt chứ mình k hề đặt điều bịa chuyện. Trước h mình nói chuyện rất nhỏ nhẹ đàng hoàng, k gây gổ với ai, ai có nói nặng mình cũng bình tĩnh cho qua nhưng mà với ng thế này mình tức điên lên dc

Mong là mọi ng bình tĩnh nghe mình kể hết câu chuyện rồi hãy đánh giá là mình có mất dạy ko khi nói năng thế này.

Kể sơ về vợ chồng mình, ngày trước quen nhau 4 năm, ck 1 mình ở trog này học trung cấp nghề. Rời quê Thanh Hóa 4 năm, 1 tay mình nuôi ck từ tiền nhà trọ, tiền điện tiền ăn tiền học, bệnh tật cũng mình. Ba mẹ ck ở quê thì nghèo khó. Mình ko hề quan tâm tới vật chất, cứ nghĩ yêu thương nhau thì chăm lo thôi. Ba mẹ ck lúc đó k hề tin tưởng ck, lúc nghèo túng k có tiền ăn hay đóng học cũng k cho 1 đồng mà còn chửi bảo lấy tiền đi cá độ (ck mình ko hề chơi cá độ mà là do con chị dâu và em nó ghét nên đặt điều), và chưa hề gọi hỏi thăm hay là kêu về quê sống. Mình phải chạy vạy đi vay tiền lo cho ck. Tụi mình quen nhau 2 ông bà ko nói gì, chỉ bảo là học hành đàng hoàng đi làm ổn định rồi tính tiếp. Đến lúc mình quan hệ và có thai, thì xin cưới, bên mình đồng ý, thì bên đó cũng cho nhưng lại trở mặt gọi vào mắng mình, bảo là tại tụi mình lỡ yêu nên để quen chơi vậy thôi, chứ do mình là ng nam, lại ở xa nên ông bà ko hề có ý muốn cho cưới, lỡ vậy thì đành chịu nhục với họ hàng mà cho cưới mình. Lúc đó mình bầu bì to đùng, nặng nhọc, ba mẹ c cứ nhất quyết bắt mình về quê ăn tết để ra mắt họ hàng. Mình xin nói trước là mình từ nhỏ đã bị bệnh thấp khớp, ko chịu dc thời tiết lạnh. Ba mẹ mình phải gọi mấy lần giải thích, ông bà ấy k nghe, còn bảo ông anh chồng gọi vào nói 1 chuyện với ba mẹ mình bắt mình về ( ông ấy xưng là tôi với ba mẹ mình, sau 1 hồi thấy ba mình nói nghiêm nên mới chịu xưng cháu). Kết quả mình k về, sau tết ba c mới sắp xếp công việc vào, nhà mình bỏ tiền ra tổ chức 1 buổi ra mắt với họ hàng (mẹ c thì bảo là năm xui ko vào dc), cứ tưởng là ổn thỏa. Do ck ở đây, mình bầu bì ko thể ở trọ dc nên ba mẹ mình bỏ ra 100tr xây 1 căn phòng cho 2 vc( có p khách, p riêng, toilet và sân riêng, chỉ nấu chung bếp), cho ck mình về ở.

Lúc mình sinh bé dc 4 tháng thì ba mẹ ck vào chơi ( định ở 1 tháng mới chịu về nhưng do buồn nên chỉ ở 10 ngày), vào đây bà mẹ c lúc ngồi nc với lại họ hàng mình thì tự dưng khóc lóc, kể là:” tủi thân con tôi ko có dc cái đám cưới như người ta ( mình là con gái ko tủi thì thôi chứ), tội nghiệp nó phải đi ở rể, sợ là anh chị đây (là ba mẹ mình) thương con trai anh chị hơn con tôi.Nhà tôi từ trước giờ cưng cháu ko dám nói nặng 1 tiếng, vào đây sợ cháu xa nhà buồn tủi” ( trời ơi bỏ con 4 năm ko biết tới, giờ nói thế trước mặt mọi ng giống như ba mẹ mình đày ải gì ck). Thực tế từ ngày làm rể, suốt thời gian về là ck chưa đi làm, ở nhà nói là chăm sóc mình, do mình sinh mổ chứ thực ra mọi việc nhà mình làm, sinh xong 2 tuần mình tự phải mò dậy nấu cơm, rửa chén chăm con, ck ở ko sáng chỉ quét nhà, giặt đồ con, rồi chơi tới chiều ăn cơm, chơi tới tối đi ngủ, ba mẹ mình cũng ko hề nói gì ck, lúc nào cũng vui vẻ. Chỉ có lần đó ba mẹ ck vào, con mình đang ngủ cứ kéo cửa ầm ầm vào nói oang oang lên nó k ngủ mới quấy, lúc đó ai dỗ cũng k dc, chỉ có ba nó ẵm nó mới ngủ. Mẹ ck thấy mình dỗ con ko dc mới bảo là thôi vậy để ck ẵm cho cháu ngũ yên, xong lúc k có mẹ mình lại mắng mình là, ck là đàn ông sao bắt ck ẵm con mà mình ngồi k.

Sau 1 năm, ck mình lăng nhăng với con bồ cũ, mình nói thì ck chửi mình. Mình gọi nhờ ba ck can thiệp thì bà gọi vào nói là cưới về thì ck tốt mình hưởng, có gì thì tự chịu gọi về làm gì. Mình phải làm sao thì ck mới thế, bảo là mình ko biết chăm sóc ck. Mà thời gian này, mình hết sức chiều chuộng ck, ko có cãi vã gì ck. Rồi mình là phận đàn bà, việc nhà việc con phải lo hết, ko dc để ck làm, ở ngoài bắc ck đi làm về chỉ việc ngồi ko, đàn bà làm hết.( thời gian này ck mình cũng chưa chịu đi làm)

Vài tháng sau thì bà gọi vào bắt nhà mình phải lo cho ck đi học đại học, cho sung sướng như ng ta. Mẹ mình cũng k nói gì, bảo là sẽ lo cho ck đi học tại chức. Nhưng phải chờ tới khóa mới của trường mới lo dc. 1 thời gian sau ck mình ở nhà mãi thì tự ý xin đi làm thợ điện ở 1 xưởng lắp đặt công trình gì đó. Mẹ ck phong phanh nghe dc gọi cho mẹ mình, hỏi là tại sao mà cho ck mình đi làm cực khổ mà ko lo cho ck đi học, mẹ mình có giải thích là để nó đi làm trong thời gian này, chờ vài tháng nữa mới có khóa học. Bả lại gọi vào cho mình, nói là tại sao để ck đi làm nguy hiểm ( tự suy diễn làm điện là phải trèo lên cột điện cao thế, mình bảo k phải, chỉ là lắp mạch điện đèn trong các tòa nhà thôi, mà bả cứ ko tin), rồi bảo ts nhà mình k để ck ở nhà đi học, đi làm công nhân dc bao nhiêu tiền mà bắt con bà làm, mình bảo là ck tự xin đi mình k ép, vả lại chưa có lớp học, và cũng phải lo tầm 40tr mới dc đi học. Bả bảo cứ lo cho con bả đi, tại sao mình ko đi làm mà bắt ck mình đi ( mình đang học năm cuối đại học), ở nhà để ck nuôi như vậy.

Sau đó, mình có xin cho ck đi học ở Topica ( chương trình học trực tuyến), và xin cho ck làm ở cty quen gia đình ( sản xuất kem). Ban đầu định là do quen nên xin vào làm trưởng kho ( lương tầm 6,7 tr 1 tháng, công việc ngồi máy tính toán và điều động mọi ng thôi chứ ko cực nhọc), nhưng do ng ta thấy ck ko có năng lực nên chỉ làm nhân viên, lương it. Bà lại gọi vào cho mẹ mình, cho ck, rồi cũng ko tin, gọi hỏi mình xem cv có vất vả ko, mà bắt đi làm rồi tối về học bài. Mình bảo tuy là cực nhưng cũng ko bằng thời gian trước ở 1 mình đi làm công nhân giày da, lương dc có 3tr. Làm ở đây ng ta dễ hơn, kem hay sữa trong cty thì ăn uống thoải mái, chỉ có 1 ngày 3 ca xếp hàng lên xe là cực còn lại thì thoải mái, lương thì khoảng 4tr. Mà về nhà tiền cũng ko đưa vợ con mà mình để xài riêng xăng xe ăn uống, tiền bạc ăn uống, con cái ở nhà 1 tay ông bà ngoại chi cho hết. Ba mình là giáo viên, mẹ làm ngân hàng đã về hưu, nhà cửa khá giả, gia giáo, mọi điều đều dạy mình sống theo khuôn phép, ăn nói lễ nghĩa giữ ý tứ. Vậy mà bây giờ phải bỏ ra 1 tháng có khi cả chuc triệu lo cho cả gia đình, về phải nai lưng ra dọn nhà, trông cháu hộ mình. Mình thì cũng làm quần quật từ sáng tới tối, nhưng do sức khỏe cũng yếu hẳn đi do ko dc chăm sóc kĩ sau khi sinh ( thời gian đầu sinh xong bà ngoại vẫn đi làm, mình xuất viện dc 1 tuần là phải mò dậy tự nấu ăn, chăm con, đụng nước, mà ko dc giữ ấm, ck thì cứ ngồi chơi k hề lo cho mình), nên ông bà nhiều khi phải phụ nhiều. Mình trông con thì ông bà dọn nấu nướng, mình dọn dẹp thì ông bà phải đút cháu, ru cháu ngủ. Còn ck thì nhờ làm gì cũng bảo sao mình k làm, hoặc sao ko giao cho ông bà.

Ấy thế mà ck mình ko biết tôn trọng ba mẹ mình, khó chịu và ko bao giờ nc với ba mẹ, suốt ngày chỉ ngồi trog phòng chơi game, mình nói nửa lời là bị chửi, ăn xài thì phung phí. Ai tới nhà k chào hỏi, đén mức mà các cô chú gọi điện chửi ba mẹ mình k day rể, rồi cũng giận k tới nhà mình nữa. Mình và mẹ mình khuyên không dc, thì ba mình mới gọi điện ra quê nc với ba ck. Bả biết chuyện, gọi vào chửi mình 1 chập, mình mới bảo là ở nhà ck ko phải làm gì cả, con cái cũng k ngó tới, tiền bạc có ông bà ngoại lo hết mà ck mình cũng k biết kính trọng. Mới nghe tới đây bả chửi mình là mở miệng ra là tiền, bả ko chấp nhận dc, bả ức chế, nhà bả nghèo nhưng sống tình cảm chứ k tham tiền như mình. Rồi nào là tính con bả hay thẹn chứ ngoan hiền lắm.( thẹn mà họ hàng chú bác mình tới nhà ko chào hỏi, ko ra tiếp, rúc vào phòng, còn tỏ vẻ khó chịu) Rồi bảo con bả cực khổ đi làm về nuôi cho, bảo con bả ở nhà mình giống như là “LÀM CON Ở CHO NHÀ CON’ rồi mà nhà mình còn muốn gì. Bảo làm mình ko biết giữ k biết chiều ck, nó đi ra đường nó bỏ theo gái thì mình chịu. Rồi còn chốt lại câu là mẹ ở xa, con nói sao mẹ biết vậy chứ k biết sự thật ra sao, con có nói oan nói sai gì cho ck con ko chứ nó gọi về toàn bảo là nó chăm chỉ sống tốt lắm.

Gần đây, tánh tình ck mình k thay đổi, còn tỏ ra khiêu khích với mẹ mình. Mẹ mới gọi ra cho ba ck lần nữa, ba mẹ mình rất tức giận 1 chuyện. Lần đó anh họ mình xuống chơi, ba mẹ mới rủ là tụ họp ngày chủ nhật nấu nướng ăn. Hôm đó mình đi chợ về vừa trông con vừa nấu phụ mẹ, mới nhờ ck đút con uống sữa, thì ck bảo mệt rồi, ko đút, nấu nướng cho ai ăn mà nấu. Xong bỏ đi, mình tức mới bảo nấu cho ba mẹ cho nhà ăn, cả nhà ai cũng đang làm chứ ko ai ngồi chơi đâu. Ck mới đem con lên nhà con đút dc mấy muỗng, vừa đút vừa la nó, thế là con nó ói đầy ra mình phải đi lau dọn. Xong ông anh họ xuống, phụ nấu với nhà, ck ko ra hỏi chỉ ngồi coi phim. Con mình thì cứ chạy lung tung cũng k giữ hộ, ông bà phải vừa dọn vừa trông. Ck bỏ vào trong phòng đóng cửa ngủ (lúc đó 11h trưa), ko ra ăn. Cộng với 1 chuyện là 2 vc tết định về quê, ck tự quyết định về ngày 22, ở quê hẳn 20 ngày mà ko cần hỏi ý kiến ba mẹ, chỉ nói là ck sẽ mua vé ngày 22 về tới mùng 10 vào. Trong khi đó con còn nhỏ đã quen trời ấm áp, mình thì bệnh ko ở lâu trong thời kiết lạnh dc, chỉ hơi trở trời lạnh hoặc chỉ 1 cơn gió hay mưa là mình đã đau nhức tay chân, tê buốt hết xương rồi, bệnh cũng trở nặng nếu ko biết giữ thì sau này ảnh hưởng đến già. Ba mẹ mình gọi về, tức thái độ ck mình sống 2 năm ở nhà mà ko biết điều. Mới gọi dt bảo là ba mẹ ck dạy lại con chứ khinh thường ba mẹ mình, ko chấp nhận dc, mà còn đối xử tệ với mình với con. Ông già ck thì im tránh mặt luôn ko nói gì. Sau bà mẹ ck lại gọi cho mình nói những lời lẽ hết sức ngang ngược, toàn là chửi xéo ba mẹ mình. Ban đầu gọi hỏi là có chuyện gì mà mẹ mình hết “ sai bảo ba ck dạy con rồi sai bảo anh ck dạy lại ck, mẹ muốn nghe mọi chuyện do con nói chứ mẹ ko nghĩ nó như thế ( hóa ra mẹ mình nói láo à), mình lúc đầu bảo là ba mẹ con đã nói thế, con ko dám can thiệp vào sợ mẹ lại bảo con nói xấu ck, bả cứ nằng nặc bảo kể thì mình mới nói lại y như lời mẹ mình hôm sáng nói nhưng ngắn gọn là do ck mình ko tôn trọng lễ phép, làm ba mẹ mình buồn. Mới nói dứt câu thì bả chửi 1 tràng là sao chuyện vợ chồng, mình làm vợ, đã giao cho mình mà mình k biết lo liệu việc nhà mà cứ đi kể với bả( thế này là thế nào nhỉ, rõ ràng là ép mình kể mà???) Bảo là “tính nó như thế, bả đã nói rồi, nó hay thẹn, mà giờ còn nói này nói nọ là sao. ( mà cái này là mẹ mình nc chứ ko phải mình). Nó đi làm cực khổ, con còn muốn gì, ý con là về chả lẽ bắt nó coi con. Lúc bình thường tự nhiên nó đánh đập con hay là nó chửi ba mẹ con thì mẹ còn dạy nó dc, chứ đàng này nó đi làm về bực, mẹ con nói ra nói vào nó chửi, nó cãi cho là phải rồi. Mẹ ko biết trong nam thế nào, chứ ở ngoài bắc là sống như thế đấy, con là đàn bà con phải lo hết chứ con để cho ba mẹ con chửi ck con như thế ( mà ba mẹ mình cũng chưa nói nặng ck mìn lời nào nhé). Ở trong nam ko phải nuôi gà nuôi vịt, trồng rau mà bao nhiêu ng ko nuôi dc 1 đứa nhỏ thì gửi nó ra ngoài đây 1 mình mẹ nuôi cho (bao nhiêu đó ng ý nói là mình và ba mẹ mình). Rồi ở nhà tổ chức tiệc ko nói ko mời ck ra dc 1 tiếng mà còn chửi nó ( trời, trong nhà mình với ck mình coi như nhỏ nhất, ba mẹ anh chị mình phải nấu nướng, rồi coi cháu, ck ko ra phụ thì thôi còn bắt mời, chả lẽ anh chị hay ba mẹ mình phải vào phòng mời ra ăn cơm sao, mình còn phải quay vòng nấu cơm xong nấu cho con , đút con ăn, còn ko ngồi vào bàn ăn dc 1 miếng nào cả, chiều ck còn bảo ai ăn thì ng đó tự dọn, ông bà ăn thì ông bà tự dọn) Mình mới nói là mẹ ơi, trong này mẹ con vẫn phải trồng rau nuôi gà, mẹ con cũng đã yếu rồi. Mà nuôi con là trách nhiệm của con, dạy con là trách nhiệm của ng cha. Vả lại mẹ cũng biết gia đình con rất thương con thương cháu, nuôi ko phải chỉ cho nó no đủ, thà như nghèo khó chứ nhà có điều kiện thì phải cố gắng hết sức để cho nó dc những gì tốt nhất. Vả lại 2 năm qua ở chung, con ko hề bắt ck con làm bất cứ gì, ba mẹ con cũng ko mắng chửi 1 lời, đi làm về thì chỉ có ăn, chơi rồi ngủ, tiền thì cũng giữ xài chứ con cũng ko lấy 1 xu nào. Mà nhà con nuôi bé toàn bộ ck ko hề hỏi tới, vất hẳn cho ông bà, đã vậy còn ko tôn trọng, nhà con nhờ vả đi mua gì thì cũng hỏi là có đưa tiền ko mà mua. Mình nói nửa câu thì bả cắt lời, lại bảo mình mở miệng ra là tiến, chứ bả mới gửi vào 4tr cho con bả đi học còn gì ( tiền gửi cho con bả học chứ mình hưởng gì dc), rồi bả kể là lúc cưới nhà bả có cho 1 số tiền ( chính xác là 19tr, mình lấy 13tr để sinh mổ còn lại con bả xài, so với 100tr ba mẹ mình xây nhà và cả chục tr tiền làm lễ ra mắt chả bỏ vào đâu), rồi năm ngoái bả có gửi vào 500k mua sữa cho cháu với 1tr mua quần áo, với 2 bộ đồ mỗi bộ mình nghĩ chắc 15k( mình ko xài dc đồng nào vì ck lấy đi ăn đám, rồi mua sắm cho mấy đứa cháu ck cả, nhưng mình ko nói ra. 2 năm trời gửi cho cháu bao nhiêu đó mà nhớ kĩ từng xu, chứ ba mẹ mình bỏ ra biết bao nhiêu, chắc cũng hàng trăm triệu rồi có nhớ có kể đâu, kể ra bả lại chửi mình chỉ biết có tiền). Rồi bả bảo là mình khinh nhà bả nghèo chứ gì. Mình bảo mình k nghĩ thế, mình kể là để bả biết nhà mình chả có nhờ vả, chèn ép gì ck mình hết. Mà ngược lại còn ăn sung sướng ( ăn lúc nào cũng phần ngon nhất, đồ ăn mà thiếu thì mình phải nhịn cho ăn), ngủ đòi máy lạnh, đồ thì mặc đắt tiền, dồ cũ tí là vất k chịu xài. Thì bả nói là con bả đi làm vất vả, về con phải nuông chiều nó chứ. Rồi mình bảo là nhà mình đã thương yêu, chiều như thế, tạo điều kiện cho rảnh rang học hành mà ko chịu học. Bả nói là con bả đi làm từ sáng sớm tới tối 8,9h mới về ( nghe theo lời bịa đặt của ck), mà còn bắt con bả học. Mình nói là chỉ có đi làm về, nếu nói là mệt thì nghỉ chứ thực ra ngồi chơi game. Thì bả lại chống chế là con bả học k nổi, có phải cao siêu như mình đâu mà đòi con bả học dc. Mình tức lắm rồi vẫn nhỏ nhẹ, mình bảo là k phải mình ép ck học, cũng là ý của mẹ lúc trc muốn ck con đi học, thì con làm theo. Bả nói học k nổi thì thôi k bắt ép nó. Mình trả lời lại là vậy mẹ cho tiền đi học làm gì. Bả nói là thì trc muốn nó học, thấy nhà mình lo dc cho nó nên cho nó học, giờ nó học k dc thì thôi. Mình từ tốn giải thích là: mẹ cũng biết bây giờ khó khăn, cứ đi làm công nhân như thế, chẳng lẽ chịu nghèo khó suốt đời hay sao. Thà k có điều kiện chứ nhà con đã hầu hạ hết mức rồi cũng ko chịu học, thì sau này lấy gì ăn và nuôi con, nhà cửa thì chưa có, con thì nhỏ. Bả bắt chẹt lời mình, nói khinh nhà bả, nhà bả vậy đó, cả nhà diện xóa mù chữ, ko có ăn có học, cả nhà bả ko có học nổi, nếu ko chịu dc thì bả xin cho về quê, chứ ở đây ba mẹ mình chê bai chửi mắng con bả và khinh nhà bả. Chịu k nổi, mình nói là mẹ cái gì cũng muốn, cái gì cũng cưng chiều con mẹ, mẹ thương con nhưng ck con lớn rồi, sau này k còn ai thì sao, mẹ thương con mình thì ck con cũng có con, phải có trách nhiệm với con chứ. Nếu như mẹ thấy con sai thì con xin lỗi, có chuyện gì thì mẹ nói chuyện với ba mẹ con, rồi cho ck con về quê, con ko ép buộc, con để cho ck tự do. Thì bả cũng nói 1 câu là do mẹ mình gọi điện ra trước, nên bả ko việc gì phải gọi lại nói nữa cả, mẹ tự quyết, nhất trí như thế. Mình cúp máy luôn. Chiều tới ông anh ck lại gọi vàO cho mẹ mình, nói là giao cho trong này từ trước khuyên dạy ck mình chứ ngoài đó xa xôi nghe trong dt nói vậy thì biết vậy chứ biết thực hư ra sao mà nói ck mình dc ( ý là bảo ba mẹ mình nói láo hay sao), và gọi mình bảo là xấu chàng thì hổ ai, em đi kể cho mẹ làm gì, mẹ tức lên chửi là phải. Mà có phải mình kể đâu chứ, mình bảo là do ba mẹ mình, ổng mới bảo là thì trong này mình phải biết khuyên ck thế nào chứ, sao lại đi nói xấu mẹ ổng chê bai nhà ổng thế này thế nọ. Mình hết nói nổi luôn rồi.

Những người này nói giống như cãi ngang nên ko thể nói lý dc. Mà mình cãi tay đôi thì cũng ko dc, lại lâm vào thế mình là đứa mất dạy, ba mẹ mình lại khó ăn nói. Sợ họ lại bảo ngược ba mẹ mình dạy lại mình thì khổ. Nên mình định là sẽ nc với ba, ba sẽ nc với ông bà ấy, như vậy thì 2 ông bà và cả ông anh ko có dám nói càng về mình. Mình chán nản những loại ng vừa lười nhác, mà lại muốn lợi dụng cho con mình sung sướng trên sức lực ng khác quá. Nghèo mà ko chịu khó, ng ta nói tới thì lại chống chế là ng ta khinh mình. Chứ thật mình khinh, nghèo thì chịu sống nghèo đi, sao lại đòi ăn sung mặc sướng, k lo dc cho con mà đòi ng ta lo cho. Cha mẹ sinh ra mình sinh ra mình nuôi ăn học tử tế giờ tự dưng phải đi hầu hạ cho tụi họ, phải bị đè ra chửi như trâu như chó. Lúc trc cứ tưởng ck hiền lành tử tế nên quen, về ở chung mới rõ mặt. Rồi lại nghĩ ba mẹ ck biết điều mới nhờ tới ko ngờ cũng chỉ là lũ dân đen ngu dốt mà tham lam đào mỏ. Đừng nghĩ mình cao ngạo, vì ngày xưa ba mẹ mình cũng tay trẳng đi lên, làm thuê làm mướn cày cuốc, mình ngày xưa cũng cảnh nhà dột nát, thấy cảnh ba mẹ lam lũ mình hiểu, mình mới kính phục ba mẹ chịu khó cố gắng xây dựng tương lai cho con cái. K ngờ 1 phút nông nổi lại khiến ba mẹ phải đau lòng.