Tối hôm hai tuần trước chồng em đi công tác, mẹ chồng em vào ngủ cùng với mẹ con em để phụ trông cháu vì chả hiểu sao dạo này thằng cu nhà em cứ hay khóc đêm và không chịu bú sữa cữ tối. Sau đêm đó thì bà bảo với chồng em: “Ban ngày mẹ con nó trông nom nhau thế nào cũng được, nhưng tối thì để cu Tin vào ngủ với bà…”. Tất nhiên là em phản đối, em bảo "cu Tin là do con đẻ ra, chỉ có buổi tối mẹ con mới được ôm ấp, tại sao mẹ nỡ tách mẹ con con ra như thế?". Thế là bà quát ầm lên: “Ôm với ấp cái gì, mẹ ngủ đằng mẹ con đằng con, cu Tin ngủ với tôi cho cô ngủ được thẳng giấc”. Nghe bà nói thế ai cũng nghĩ là bà thương con dâu, có con nhỏ sợ khó ngủ nên bà trông con cho ngủ ngon. Nhưng nhìn cách bà nói về việc đó em lại thấy có gì đó không ổn, thái độ sao ấy nên em đã nghi nghi rồi. Đã thế ngay sau đó bà kéo chồng em vào phòng riêng, tỉ tê gì đấy một lúc. Lúc bước từ phòng mẹ ra chồng em phán ngay "Em để cu Tin ngủ với bà đi". Thế là xong, nhà có 3 người thì chồng cũng về phe mẹ chồng luôn rồi. Em hỏi tại sao nhưng lão nhất định không nói chỉ bảo muốn tốt cho con. Mãi cả đêm hôm đó bị em gặng hỏi, lão chồng mới bảo: “Vì em ngủ ngáy to quá, mẹ bảo đó là nguyên nhân khiến cu Tin sợ và thức giấc nửa đêm rồi bỏ sữa và khóc đêm như thế. Em cứ để mẹ trông cu Tin vài đêm cũng được chứ đã sao. Em lại được cái nhàn, mà con thì lại ngủ ngon…”

Em không thể tin được là mình ngủ ngáy, trước giờ em có như vậy đâu, mà chồng bảo lúc con được 5-6 tháng là thấy em bắt đầu ngủ ngáy mà càng ngày càng ngáy to nữa huhuhu. Nghe chồng nói thế thì em cũng đành xuôi tai bấm bụng cho con ngủ với bà, dù đêm lại là nhớ con kinh khủng.

Nhưng vừa lúc chập tối nay đi làm về, chuyện quần áo chén bát bếp núc bực bội thế nào ấy, bà lại “đá xéo” sang em, rằng: “Cái thứ đàn bà con gái gì mà đêm ngủ ngáy ầm ầm như sấm, không hại con thì cũng hại chồng, chỉ được cái béo mầm chứ chả được cái tích sự gì. Không mau mà sửa đổi thì chồng nó sớm chán, nó ra ngoài tìm thú vui thì lúc đấy có hối cũng muộn.”. Rồi bà còn bảo xưa nay con trai bà thích ngủ yên tĩnh, nếu em cứ đêm này qua đêm nọ ngáy như sấm thế thì để chồng em ngủ bên ngoài cho ngon, sáng còn có sức mà đi cày về cung phụng vợ con… Nói chung là mẹ chồng em càng ngày càng khó tính và gay gắt. Hay bà muốn chồng em vào ngủ cùng 2 bà cháu luôn để em ngủ 1 mình. Em mệt mỏi vô cùng, chỉ muốn ra riêng cho yên ổn nhưng nghĩ bà ở một mình lại không nỡ… Em thật sự bế tắc các mẹ ạ!

À, mẹ chồng em người bắc :( khổ tâm nghê, muốn tâm sự với chồng cũng ko được nữa.