Không biết trên đời này có bà mẹ chồng nào… khó đỡ như mẹ chồng em không các mẹ ạ. Em cũng chẳng muốn "vạch áo cho người xem lưng", kể xấu gì mẹ chồng, nhưng quả thực đến nước này thì phải nói ra thôi.

Số là gia đình em không mấy khá giả gì, nếu không nói là thuộc dạng nghèo khó. May mắn sao em gặp được anh - con trai duy nhất của một gia đình giàu có chốn thị thành. Chồng em là con trai một, bố chồng mất sớm từ khi anh còn rất nhỏ. Mẹ chồng em ở vậy nuôi con, hy sinh tất cả vì anh. Em thực sự rất phục bà ở điều này. Thế nhưng, không biết có phải vì đã dồn hết tình yêu thương cho con trai không mà đến lúc anh lấy vợ bà lại đố kỵ, không ưa con dâu, kiểu như bà sợ em tranh mất con hay anh san sẻ tình cảm cho vợ ấy. Nhiều người bảo em lấy được tấm chồng, vào gia đình chồng như "chuột sa hũ nếp", nào ai hiểu "ở trong chăn mới biết chăn có rận".

Chuyện sẽ chẳng có gì đáng nói nếu thi thoảng bà tỏ vẻ không hài lòng về em hay cứ buông những câu kiểu: "Đấy, nuôi con cho lớn đến chừng này, dựng vở gả chồng rồi giờ nó chỉ biết vợ thôi, còn xem mẹ ra gì nữa"... Đằng này bà bỗng dưng đổi tính đổi nết các mẹ ạ.

Năm nay bà đã 60 tuổi rồi chứ còn trẻ trung gì nữa đâu, thế mà không biết nghe lời ai, bà tham gia khóa học khiêu vũ cho khuây khỏa nỗi buồn vì bà cho rằng: "Suốt ngày cứ ở nhà thế này thì chán chết". Vợ chồng em không ngăn cản vì cũng muốn bà ra ngoài, có bạn bè cho vui. Nào ngờ, từ ngày tham gia lớp khiêu vũ ấy, bà chẳng màng gì đến nhà cửa, con cháu. Có hôm gần 6 giờ tối em về đến nhà thấy đóng cửa tối thui, gọi điện cho bà thì bà bảo... đang học khiêu vũ, quên mất giờ đón cháu.

Chưa kể cũng từ ngày đi học khiêu vũ bà trở nên diêm dúa, chưng diện nhiều hơn. Ra đường là áo váy này, giày cao gót nọ, nhìn thật chướng mắt các mẹ ạ. Nếu như trước kia tuần nào bà cũng rủ rê bạn bè đến nhà tổ chức ăn uống thì giờ tần suất tụ tập tăng hẳn, nay nhóm này mai nhóm khác, có hôm còn tập nhảy ở nhà, chẳng lo cơm nước gì cả.

Mới đây, em còn thấy bà thường đi cùng một ông bác trạc tuổi bà, hình như là bà chỉ mới quen mấy tháng gần đây lúc học khiêu vũ. Và bà về bảo rằng bà sẽ đám cưới với bác ấy. Em thật sự quá sốc vì không hề nghĩ bà từng ở vậy nuôi con, giờ lại yêu đương và tính đến chuyện làm đám cưới nữa chứ.

Phận làm dâu con, em chẳng dám có ý kiến, nhưng quả thật tổ chức tiệc cưới ở tuổi bà thì thật "dị" các mẹ nhỉ? Vợ chồng em phải làm sao đây? Chưa kể em thấy ông bác ấy cứ gian gian kiểu gì ấy ạ!

Đến giờ thì em mới biết là mẹ chồng đang yêu và đòi cưới, em sẽ tiếp tục cập nhật tình hình, diễn biến tình yêu của bà sau nhé!