chào các mẹ trong diễn đàn.Các mẹ giúp em ca này với.Số là,nhà em có 3 chị em,bố mẹ em vẫn khoẻ,sinh năm 1963. Nhà em thuộc diện hộ nghèo các mẹ ạ. Em là con gái lớn,đã 28 tuổi,đã xây dụng gia đình. Còn 2 em em là con trai, 1 đứa sinh năm 1987 một đứa sinh năm 1992. Đứa 1987 thì bị tật nguyền,bị trầm cảm,giờ chỉ ở nhà ngồi chơi thôi,không làm gì được cả. Còn em út sinh 1992 vừa đi bộ đội.

Gia cảnh nhà em khó khăn lắm,bố em bị 3 lần tai nạn lao động,nên giờ chân yếu,và thần kinh cũng bị ảnh hưởng,không quyết đáp được gì trong gia đình,mọi chuyện do mẹ em lãnh đạo hết.Nhưng bố em vẫn đi làm thuê được,đi phu hồ hay xây dựng được,chỉ có điều bảo gì là làm đấy chứ không sáng suốt minh mẫn nữa.Em út em chưa xây dựng gia đình,đứa thứ hai thì chỉ nuôi không thôi. Bản thân Em thì đã đi lấy chồng.Nhà trông vào tất mẹ em,thế mà các mẹ biết không mẹ em bỏ các em em và bố em,đi vào nam để cắt tóc đi tu.

Bố mẹ em sau bao năm bôn ba trong nam ngoài bắc,nhưng rốt cuộc thì cũng không khá lên được, cái tài sản giờ là có 2 hecta rẫy trong Gia Lai trị giá khoảng 300triệu và ngôi nhà tồi tàn ngoài bắc mà bố và các em em đang ở.Mẹ em bỏ đi vào nam ,nói là vào thu hoạch mía rồi về,thế mà đùng 1 cái gọi điện bảo đã cắt tóc đi tu không về nữa. Giờ bố em chân thì đi khập khiễng,em trai thứ 2 thì chỉ ngồi đâu ngồi đấy,còn em út đi bộ đội chưa về. Nhà thì còn nợ nần,mà mẹ em nghĩ thế nào mà bỏ tất cả như thế.

Bao nhiêu cuộc điện thoại của 3 chị em em,của họ hàng nội ngoại gọi cho mẹ em,kêu mẹ em về cho cái tết được vui vẻ mà mẹ em tắt máy.Bố em thì không biết gì,cứ ù ù cạc cạc chẳng biết làm thế nào nữa.