Hi các mẹ,

Em là thành viên mới toanh của diễn đàn, hiện em có một vài khúc mắc muốn chia sẻ với các mẹ, mong các mẹ cho em lời khuyên hữu ích vì em đang bị rối.

Em là dân miền trung vào học và hiện đang làm việc tại HCM. Em và chồng quen nhau được 6 năm thì cưới, hiện tại chưa có baby vì cong việc của em phải đi chuyển nhiều với em muốn tích cóp thêm ít tiền để mua nhà riêng ( Cả em và chồng đều có công việc tương đối tốt ở thời điểm hiện tai). Mặc dù hiện tại hai vc đang ở trong căn nhà do cha mẹ chồng và chồng mua ở ngoại thành Sài Gòn trước khi tụi em cưới nhau cùng với 2 cô em chồng (nhưng em luôn cảm thấy không thoải mái vì phải ở chung với em chồng nén mới cố gắng dành tiền mua nhà riêng).

Mâu thuẫn bắt đầu từ đây vì trước khi cưới cho tới thời điểm hiện tại, lý do để 2 vc cãi nhau xuyên suốt bắt nguồn từ em chồng, chị chồng và cha mẹ chồng. Chồng em là con trai một trong gia đình 6 anh chị em, trên chồng có 2 chị gái đã cuối chồng ở quê. dưới chồng có 3 em gái, 1 cô đã có chồng và 2 cô còn lại sinh năm 1990 và 1992 đang sống cùng vc e ở HCM.

Lần gần đây nhất là vc em cãi nhau vì chuyện vặt nhưng cũng xuất phát từ 2 co em chồng nhưng do mâu thuẫn để lâu em không chịu được các mẹ ạ, em bức xúc quá đi mất. Chả là các cô ra ngoài cố ý khoá trái cửa không cho em đi ra ngoài và lấy luôn chìa khoá ở tầng trên phòng các cô để ra ban công để em không thể mở cửa ra ban công không nhờ ai được mở cửa dùm em được (nhà một trệt 1 lầu 2 phòng ngủ, các cô ngủ phòng ngoài cạnh ban công và chồng em lúc đánh khoá 4 ổ chỉ còn mỗi khoá này là không đánh cho em nén em không có chìa khoá này).

Buổi sáng em bị nhốt có cầu cứu chồng thì chồng bảo "em bị thế là công bằng". Chả là vì em có 2 lần vô tình đi làm sớm mà không thấy ai nén khoá cửa và sau đó có xin lỗi chồng vì sự sơ ý của em. Tuy nhiên các cô vẫn có chìa khoá mở cửa để ra ban cong nhờ người khác mở cửa nhà dưới giúp chứ không như em.

Mới sáng nay các cô biết em ở nhà (em có mở cửa phòng em để nhìn xuống cầu thang như nhắc chừng là có em ở nhà đừng khoá trái cửa), thế mà em vẫn bị nhốt như thường và số lần em bị nhốt tới thời điểm hiện tại nhẩm tính chừng 5 lần.

]Em gọi điện nói chồng "các cô phải về mở cửa cho em vì em có việc phải đi ra ngoài". Chồng em dt các cô xong bảo "các cô mắc đi làm e tự xoay sở đi", lúc này em bó tay, điện thoại lại hết tiền phải nhờ em họ ở quê mua card nộp vào giúp em.

Em nói chồng phải xử lý công bằng không ngờ chồng nói thế còn thách em cứ điện thoại cho cha mẹ chồng biết vì muốn chia tay với em từ lâu, rằng không muốn nhìn mắt em (tối trước đó vc có cãi nhau nhưng sáng ngủ dậy em định chiều chồng đi làm về thì em làm lành không ngờ bị nhốt mà còn bị đối xử như thế nữa).

Em điên quá thế em gọi điện cho cha chồng hỏi thăm sức khỏe xong em nói một mạch là các cô cố tình nhốt con như thế (cha chồng rất cố chấp và gia trưởng, luôn bênh vực các con của mình dù có sai) thì bị cha chồng mắng "mày có nhốt nó thì mới bị tụi nó nhốt lại" (em hết biết vì như đã giải thích ở trên là em 2 lần sơ ý và đã xin lỗi chồng rồi), lại còn thêm "mày đi làm bao nhiêu ngày hôm nay thì tao gửi tiền trả công cho mày"...Em là em chúa ghét cha mẹ xưng với nhau "mày-tao", và xưng con cái "mày-tao", em giải thích với ông là em không bắt buộc ông phải trả tiền nhưng em cần ra ngoài gấp để đi làm.

Tầm một năm nay em và các cô có rất nhiều mâu thuẫn. Ví dụ như các cô ở nhà mà không bao giờ dọn dẹp nhà cửa, toilét dơ không dọn, nhà một năm chưa cầm chổi đến hơn một lần để quét thì nói gì đến lau nhà và quét sân. Em có nhắc nhở các cô 2 lần và nhiều lần nói chồng phải nhắc nhở các em dọn dẹp nhà cửa. Có lần khách đến nhà em chơi vào sáng hôm sau, từ hòm trước em đi làm về 8:30 tối phải dọn nhà tới 1:30-2:00 sáng, em nói thì chồng em khó tính, ích kỉ trong khi em làm về mệt dọn nhà bở hơi tai còn các cô nằm ngửa trong phòng nghe nhạc. Em ức không chịu nổi...:((

Mong các mẹ cho em lời khuyên vì chồng em nói chia tay nhiều lần và còn rất rất nhiều lần nói với em: "lấy em là điều ân hận lớn nhất đời anh". Em thiết nghĩ thấy đau lòng và buồn lắm nhưng lòng vẫn còn yêu chồng và không muốn 2 đứa chia tay vì các cô "giặc Ngô" hay gd chồng. Hay nếu các mẹ có chiêu nào "lấy độc trị độc" các cô em chồng thì chỉ giáo em với. Em cảm ơn các mẹ ạ.