Tôi,một thằng đàn ông năm nay cũng được 40 tuổi, tôi đã có vợ và 4 đứa con. Nhưng vì vợ chồng không hợp nên phải sống ly thân. Xa nhau khoảng 5 năm không liên lạc với nhau. Nhưng thâm tâm tôi vẫn yêu và nhớ em nhiều lắm. Lúc mới cưới nhau chúng tôi không có gì ngoài 2 bàn tay trắng, làm lụng vất vả mua được 2 căn nhà nhỏ ở sài gòn . tuy không lớn nhưng cũng đủ ở, em nói tôi cũng vì tính tôi quá gọn gàng , tỉ mỉ, cẩn thận còn em thì bừa bộn nên thường xuyên cãi nhau. Và điều gì đến rồi cũng đến, chúng tôi quyết định mỗi người mỗi nhà. Con chia nhau nuôi tôi 2 thằng lớn, còn em 2 đứa con gái nhỏ. Thời gian thoắt 1 cái cũng 5 năm, cảm giác cô đơn trống trải kéo đến, việc làm thì ổn định, tôi liên lạc lại với em , nói rằng: chúng ta quay lại em nhé. Tưởng chừng em sẽ đồng ý nhưng không ngờ em lại ấp úng rồi nói:

- Không hợp nhau đâu ông à! Thôi mình cứ ở vậy đi

- tại sao vậy, hết yêu anh rồi sao?

- anh muốn gì ? Mới gặp là lớn tiếng sao mà ở nổi... hay cứ như thế này chúng ta cứ ở vậy đi, có gì mỗi ngày em nấu cơm đem qua nhà anh và 2 con , tới tháng thì đưa tiền cơm cho em, giờ em mới mất việc cũng lớn tuổi không ai nhận, anh có thương em thì cứ đưa tiền thêm cho em và nuôi 2 con bên này. Được không?

- ừ, vậy cũng được.

Vậy là tôi theo ý kiến của em , ngày qua ngày tháng qua tháng.

Rồi một ngày tôi đang trên đường đi làm về, điện thoại đổ chuông , tôi dừng xe bên lề nghe dt, tôi nghe thấy giọng của em, văng vẳng ở đâu đó, tắt dt nhìn xung quanh chỉ có 1 quán cafe hát với nhau, tôi nghĩ thầm không lẽ ở trong đó, từ ngoài đường nhìn vào tôi không lầm vào đâu được , tôi không tin vào mắt mình, nên vào trong đó xem sao, bước vào trên sân khấu chính là em.

Tôi tìm ngồi một góc khá khuất, không để em không nhìn thấy. Quan sát 1 hồi tôi biết được em đang làm MC , em bước xuống sân khấu ngồi cạnh 1 người đàn ông, trong tình tứ vô cùng, máu ghen trong tôi hừng hực, tôi giữ bình tĩnh , lẳng lặng ra về.

Vứa chạy xe, vừa suy nghĩ, tại sao em lại đối xử với tôi như thế. Vậy là tôi thành thám tử, tôi nghĩ làm 1 tuần để xem em làm gì, ngoài sức tượng của tôi, em không những tình tứ 1 người mà còn nhiều thằng đàn ông khác . tôi bắt đầu ghê sợ em.

Tôi còn không tin vào mắt mình rằng em còn dắt những thằng đàn ông đó vào nhà đóng cửa khi 2 đứa nhỏ đi học.

Và cuối cùng tôi biết được em có 1 được đứa con nữa, nó không phải là của tôi.

Tôi không ngờ rằng tôi lấy 1 người vợ trắc nết , lăng loàn như vậy.

Tôi có quá ngu không? Con tôi sẽ như thế nào khi biết mẹ nó như thế . tôi hiểu tại sao em muốn ở riêng , em muốn ly thân, cũng chẳng phải cái lý do tôi quá gọn gàng, sạch sẽ, cái em muốn chính là thứ đó.

Giờ tôi phải làm gì hãy cho tôi 1 lời khuyên, nếu tôi ly dị thì sẽ tội cho con tôi lắm. Tôi rối lắm.