Lời đầu tiên e xin gửi đến các thành viên trong diễn đàn WTT lời chúc sức khoẻ và hạnh phúc. E đã suy nghĩ nhiều và lúc này đây e cảm thấy mình đang bế tắc vô cùng, do vậy e quyết định post lên dd về trường hợp của e, e mong nhận được sự quan tâm và ý kiến của mọi người cho trường hợp của e.

E xin tóm tắt ưu nhược điểm của từng người như sau:

Chồng em: Giảng viên của 1 trường ĐH, ưa nhìn, có khả năng kiếm tiền nhưng không cao ( lấy nhau được 7 năm nhưng chưa mua được nhà, hiện tại nhà vẫn đang phải đi thuê), cv ổn định, ngoại giao bình thường, yêu con. Tính gia trưởng, hay ghen, có tính trăng hoa, tuyệt đối nghe lời mẹ.

Mẹ chồng: Rất thương và chiều con, quý cháu, một mình bà phải lo kinh tế để nuôi con ăn học. Nhưng bà rất hay đặt điều, luôn nghĩ xấu và nói xấu về người khác (lắm chuyện), coi thường chồng ( bố chồng mình)

Bố chồng: Chịu khó, rất thương vợ, con, cháu nhưng không có tiếng nói trong gia đình.

Vợ (mình): Hiền, ưa nhìn, chung thuỷ suy nghĩ đơn giản không sâu sắc, không biết cách đùa, khả năng kiếm tiền ít ( tổng TN 1 tháng khoảng 6 triệu), trình độ cao đẳng, nhu nhược.

Bố mẹ đẻ: Không giúp được nhiều về kinh tế và không có điều kiện chăm sóc cháu ngoại ( bà ngoại chưa nghỉ hưu).

Cuộc sống hiện tại: Chồng 34t, vợ 30t đã có 2 con, con gái 5 tuổi, con trai 2 tuổi. Chồng đang có bồ là sinh viên (đã quan hệ với nhau được 3 năm), mình mới biết cách đây khoảng 8 tháng khi con bồ nó gọi điện cho mình bảo mình nhường chồng mình cho nó bởi vì nó và chồng mình rất yêu nhau (chồng mình thường xuyên đi qua đêm không về nhà). Khi biết chuyện mình đã trao đổi thẳng thắn với chồng và để chồng lựa chọn: Gia đình hay con bé kia, thì chồng nói là sẽ lựa chọn gia đình và cần có thời gian để chấm dứt hẳn với nó. Nhưng đến nay hai người vẫn chưa chấm dứt vì thấy chồng giải thích con bé kia nó không cho a thôi, nó bắt a phải tiếp tục nếu không nó sẽ quậy phá (sợ mất thể diện). Từ lúc mình biết chuyện mình có nói với mẹ chồng để bà khuyên con bà nhưng bà vẫn bênh con trai và bảo con bà không có tính đó, tao đẻ nó ra tao biết. Đến lúc mình đưa ra bằng chứng thì bà nói trước mặt cả hai vc là: “Đàn ông nó thế đấy, phụ nữ mình phải chịu thiệt một chút, có thằng nó còn đưa cả bồ về ngủ trước mặt mà người ta vẫn chịu được đấy thôi ( ức quá - như thế là nối giáo cho giặc rồi)”. Giờ đây con bé kia nó đang có bầu ( nó đã gọi điện cho mẹ chồng mình, chồng cũng đã công nhận) chồng nói chồng cần thêm thời gian để đưa nó đi giải quyết. Từ lúc biết chồng có bồ đến bây giờ mình suy nghĩ rất nhiều, suy sụp tinh thần còn chồng thì chẳng thèm quan tâm đến suy nghĩ của vợ. Ngược lại rất hay nổi nóng, xúc phạm vợ, gia đình nhà vợ, luôn chửi vợ là ngu dốt (vợ không có bằng ĐH như chồng); Vợ chồng có to tiếng thì chồng sắn sàng đến ở cùng với con bồ luôn, mình nói gì cũng không có giá trị. Ngược lại từ lúc lấy nhau chồng mình luôn kiểm soát mình từ A->Z, buổi trưa phải lấy máy điện thoại cố định của cơ quan nháy vào máy dd của chồng. Đi đâu, làm gì phải báo cáo nếu không thì sẽ bị chồng dùng bạo lực hoặc phải nghe chồng chửi mấy tiếng đồng hồ. Sau khi nghe chửi xong thì phải khoanh tay xin lỗi nếu lần sau mà còn như thế thì tự vả vào mặt mình. Mình đã nghĩ đến việc ly hôn nhưng cứ nghĩ đến con mình lại muốn buông xuôi tất cả. Mình nghĩ mình chấp nhận cuộc sống như thế này để con mình có cả cha và mẹ. Mình không biết phải lựa chọn như thế nào đây, ly hôn hay chấp nhận. Mình mong mọi người hãy chia sẻ và giúp mình để mình có quyết định cuối cùng. Mình xin cảm ơn mọi người.