Mình thì ở Hà Nội.

Đọc nhiều topic chia sẻ cuộc sống gia đình ko mơ mộng như khi yêu, phải lo cơm áo gạo tiền mà lo quá. Nhờ đọc những bài viết đó mà suy nghĩ của mình về hôn nhân chính xác hơn, thực tế hơn. Quả thật suy nghĩ hôn nhân chỉ cần tình yêu giờ đã gần như ko còn nữa, mà còn cần nhiều yếu tố khác nữa.

Dạo này đang có 1 gái, chưa tỏ tình nhưng ở cái tuổi gần 27 thì chắc ai cũng biết, nên mình suy nghĩ xem gái có hợp với mình ko nhiều lắm. Gái thì đầu tiên mình muốn nói là mình thích gái nhiều, và gái cũng khá thích mình (theo cảm nhận của mình). Gái kém mình 6 tuổi, đang học đại học, rất xinh, nhân phẩm tốt, biết nấu ăn. Ưu điểm đến đây là hết (theo cảm nhận của mình) Còn về nhược điểm của gái thì: ko được cẩn thận cho lắm, tương lai cũng ko giỏi kiếm tiền, hic, và gái quê ở khá xa (cách hà nội hơn 1 trăm cây) gia đình cũng ko cơ bản lắm.

Đọc nhiều bài viết thấy nhiều bố chia sẻ lấy vợ thì chọn nhà vợ ko cần giàu, nhưng đừng động một tí là khi cưới nhau rồi mà tiền vợ chồng kiếm ra lại phải giúp gia đình vợ. (thực sự dư giả thì ko vấn đề gì, lúc đó muốn cho là đằng khác, nhưng nếu chỉ đủ ăn đủ tiêu thôi thì làm sao, còn phải tích góp cho con cái...Phận đàn ông phải lo cho gia đình, ko thể ko nghĩ đến lúc bệnh tật thì ko thể ko có tiền đc.). Hiển nhiên suy nghĩ này ở các mẹ khi chọn chồng là bình thường, nhưng tất nhiên đàn ông khi chọn vợ cũng cần chứ nhỉ, chỉ là ít hơn mà thôi.

Thực sự mình cũng không giỏi kiếm tiền cho lắm, nên cũng hơi lăn tăn khoản gia đình phía bạn gái. Các bố mẹ nghĩ điều này có quan trọng lắm k đối với người con trai ? Các bố lúc trước chọn vợ có xét gia đình vợ nhiều ko?