http://***********/tam-su-ban-doc/4663/Mo-mieng-nho-cay-me-chong-thi-may-chet-a.chn

Chào các mẹ, mình tình cờ đọc một bài trên báo và mình nhận thấy mình và cô dâu này có điểm tương đồng. Mình cũng đang mang thai và cũng đang nghĩ đến sau khi sinh sẽ như thế nào.Tất nhiên là không giống hoàn toàn, sau sinh mình cũng sẽ phải nhờ bà nhưng mình có dự định là thuê giúp việc để khỏi mang tiếng " sai mẹ chồng".

BMC mình tốt không? Tốt, mình khẳng định.

Biết bắt đầu thế nào nhỉ. Từ lúc mình làm dâu đến h chưa bị mắng một lời nào. Nhưng không phải vì mọi thứ mình làm đều vừa ý ông bà.

Ví dụ mình rửa bát lâu, thì MC chỉ nói trổng ngoài phòng khách: có mấy cái bát mà làm mãi. Mình làm rơi đồ kêu loảng xoảng, oba không nói gì cả nhưng nếu là EC mình thì đã bị ăn mắng rồi.

Ngay từ đầu mình làm dâu, ông bà cũng không bắt mình phục vụ cơm nước. Ông bà đã về hưu nên chợ hầu như mình không phải đi. Tuy không bị giao nhiệm vụ cơm nước nhưng hôm nào mình cũng đứng phụ giúp bà cho đến khi xong mới thôi (cho dù EC có ngồi chơi),ăn xong thì mình dọn rửa. Cũng đơn giản thôi vì bmc mình rất ngăn nắp, nấu xong là bà rửa tất cả nhưng gì rửa được. Với lại mình có nấu thì không hợp ý ông bà: đại loại canh mình ăn nước trong, cả nhà ăn nhiều cái và nước béo....

Nhưng có điều cứ đi đâu, hàng xóm hay nhà ngoại, thì ông đều nói con dâu tôi không phải làm gì,đại loại nhà tôi tâm lí thế này thế kia, nhà mình có phúc này nọ .....Mình thấy mình may mắn hơn nhiều người nhưng thật sự trong lòng không thoải mái. Vậy nên khi ăn xong dù EC bảo để nó rửa bát (nếu mình kô nhầm thì là MC dặn) thì mình cũng giằng rửa bằng được.

H đây chỉ còn 2vc với ông bà, mình có bầu dù mệt vô cùng cũng kô dám gọi người khác bê cơm, gắng gượng ngồi ăn và cố rửa bát. Nếu chồng mình rửa, mình sẽ nghỉ nhưng nếu là MC thì mình cố...

Rồi đến miếng ăn. Mình thường từ chối khi ông bà mua đồ cho mình. Không có gì to tát đâu, nhưng mình bị thành kiến. EC lớn rồi, đi làm về đói bụng nhưng muốn ăn gì phải xin mới dám ăn. Có cái được ăn và có cái không được ăn. Vì thế 3 năm làm dâu mình chỉ một lần mở tủ lạnh lấy đồ ra ăn (vì lúc đó chưa biết). Khách đến có hoa quả không bao h mời đâu nên mình cảm giác nó nặng nề lắm. OB mua cho mình ít hoa quả bảo mình cầm, nhưng cũng không quên kể rằng lúc nãy không cho EC và em rể ăn.

OB tiết kiệm nữa nên mình thường xuyên từ chối, chồng mình có cầm thì cầm thôi.

OB tốt, mình có bầu ông bà cũng hỏi mình thích ăn gì để ông bà mua. Nhưng thực sự có mua thì mình cũng không thể ăn nhiều vì không hợp cách ăn, cách nấu. Nấu riêng thì sợ bị kêu là " lắm chuyện" mà MC nấu mà mình lại không ăn thì sợ bị nói là "nấu cho rồi không ăn".

T