​Em mình là 1 đứa không được thông minh, học hành hay vận động cũng rất kém, nhưng lại được cái rất lì.

Với sự vận động và giúp đỡ của mẹ và các chị em, nó mới có thể học hết cấp 3 và đang đi làm công nhân. Chuyện rắc rối linh tinh thì cũng cho qua đi vì mình quen rồi, chỉ cần nó an toàn là được, nhưng đấy là khi nó chưa dính vào đa cấp.

webtretho
Mình mới tá hỏa phát hiện ra hôm vừa rồi, sau mấy lần nó lần khân không chịu xuống HN gặp mình, mình bám đi theo nó đến cái địa chỉ này và phát hiện nó đang họp cái lớp bán hàng đa cấp trá hình lớp kỹ năng.

Nhưng lúc này đã quá muộn.

Mình mới biết con em mình đã đưa cho cty này (nhiều lần) tổng hơn 60 triệu!!!

Với lương công nhân của nó, đó là số tiền của gần 1 năm tích góp! Mình rất điên, lúc ý chỉ hối hận vì sao ko lấy tiền nó có và cất đi (trước đó nó vẫn đưa mình khi nó có 1 khoản kha khá). Nhưng mình kiềm chế và tự nhủ, không sao, chỉ cần nó vẫn an toàn khỏe mạnh, thì tiền nong dù rất tiếc nhưng vẫn còn cách.

Nhưng không ạ! Sau khi giảng giải nó 1 hồi, mình lại phát hiện ra nó bị tẩy não rồi. Nó nói đa cấp này không xấu, ok, không xấu nhưng 1 con bé nhà quê nhút nhát và nói không sõi như nó thì nó nghĩ có thể kinh doanh thành công là 1 điều ngu ngốc, chỉ mù quáng tiêu tiền thôi. Giòe nó biết mất tiền, vay tiền nhưng vẫn không chịu bỏ hội đa cấp đó.

Mình đã tìm hiểu và biết nếu người tham gia đa cấp mà bỏ tiền mua hàng, thì có quyền yêu cầu công ty mua lại chỗ sản phẩm ấy (trong vòng 30 ngày nhận hàng). Nhưng nó nói đưa tiền cho cty qua người giới thiệu, nhưng không có hóa đơn biên nhận, thậm chí hợp đồng cũng không cầm 1 bản nào. Giờ tiền lương của nó lớn như vậy cứ thế mà mất mình không cam tâm, nhưng em mình không chịu hợp tác với mình.

Giờ mình không nói chuyện nổi với nó. Từ nói trực tiếp bình tĩnh đến quát nạt hay giảng giải. Đến nhắn tin, nó sẽ nói kiểu làm mình cực kỳ đau lòng và tự ái, kiểu: tiền của em có phải của chị đâu/chị lo cho chị trước đi/ chị lo cũng có làm được gì cho e đâu! Gọi điện thì nó chắc chắn ko nghe rồi. Mẹ mình gọi điện nó cũng không nghe nữa. Nó còn đang đòi mình trả nó sổ tiết kiệm (sổ tên nó, mình giữ hộ), dù nó không nói nhưng mình biết nó sẽ lại đưa hết cho người ta thôi. Mình lên tận chỗ ở thì nó không ra gặp, vì nó ở ktx cty nên nếu nó không ra mình không thể xông vào được, gọi nó xuống HN hay về nhà nó cũng không về. Nó giờ lúc nào cũng bảo chị cứ kệ em, nhưng nếu mình kệ nó thì không biết nó sẽ vay nợ bao nhiêu, và sẽ chết ở đâu nữa.

Mình có nên nói chuyện này với mẹ mình không (ba mình mất rồi). Mẹ mình nếu biết chuyện này sẽ rất đau lòng, mình ở quê nên 60tr không phải số tiền nhỏ, mình sợ mẹ sốc ốm nên vẫn chưa dám nói và không biết sẽ nói thế nào. Ngày nào mẹ gọi điện mình cũng tỏ ra không có chuyện gì nhưng thực sự mình rất không ổn.

Làm thế nào để em mình hiểu ra không nên lún sâu vào đa cấp đây ạ, mình bế tắc rồi