Mình có chuyện này, nhờ các mẹ tư vấn nhé.

Nhà mình và nhà chồng đều không ở Hà Nội, quê chồng ở Thái Bình (nhưng bố mẹ chồng và gia đình anh trai chồng đều chuyển vào Kon Tum ở hết roài), mình ở Hòa Bình.2 vc cưới nhau được 3 năm và có một nhóc tì gần 2 tuổi. Hiện giờ 2 vc vẫn phải thuê nhà.

Năm ngoái, khi mình sinh nhóc con, nhà chồng có hứa cho vợ chồng mình một căn nhà ở Kon Tum, lúc đó có người trả 350tr,mẹ chồng hỏi có mua nhà ở HN thì bán căn nhà đấy đi. Mình chưa kịp mở mồm thì chồng kêu, từ từ đã mẹ ạ. Thế là "từ từ" đến bây giờ vẫn chưa bán được. Đến bây giờ, hai vợ chồng đang muốn mua một mảnh đất ở vùng ven hà nội, gọi điện bảo ông bà xem có bán được nhà luôn không để con lấy tiền mùa đất ngoài này. Mẹ chồng và anh trai chồng thì nói bây giờ chưa bán được, nhưng nếu thực sự cần thiết thì đi vay ngân hàng, khi nào bán được nhà thì trả ngân hàng sau. Trong khi hai vợ chồng rất quyết tâm mua đất rồi, bố chồng ra Hà Nội, nhỏ to với con dâu: bố nói thế này, nếu hai vợ chồng thống nhất thì bố sẽ làm theo hướng của bố. Ra riêng bố định về quê xây nhà thờ, cũng là nơi để chúng mày đi về còn có nơi nương tựa, dự tính hết khoảng 200tr.Bố nghĩ việc này bố làm thì dễ chứ để đến đời chúng mày thì khó làm. Thế nên việc mua đất của chúng mày cứ lui lại vài năm, bố mẹ giờ chỉ còn lo nốt cho chúng mày (ông anh trai coi như ổn rồi), bây giờ làm được bao nhiêu sẽ để cho chúng mày hết. càng mua muộn thì bố mẹ càng cho nhiều.bây giờ cái nhà bán đi thì cao nhất cũng chỉ được 300tr, để đấy nó còn tăng giá nữa (chả hiểu tăng ở đâu, sau hơn một năm tăng -50tr), vay ngân hàng thì lại nai lưng ra trả tiền lãi, ngày xưa 32 tuổi bố mới xây được nhà riêng nên bố nghĩ chúng mày 31 tuổi xây được nhà đã là "con hơn cha rồi" :Silly:(vc mình bây giờ 28 tuổi).

Trước thì những trường hợp như này mày chỉ vâng vâng dạ dạ, chẳng dám lên tiếng đâu, nhưng tình hình cấp bách rồi, không mua đất thì đất lại tăng giá, chả biết bao giờ mới mua được. mình cũng nói: bg ko mua thì chẳng biết bao giờ mới mua được bố ạ, với lại bây giờ bố xây nhà ở quê có ai ở đâu, bọn con thì thi thoảng lắm mới về, bố mẹ thì một năm về được 2, 3 lần,đấy cũng phí. với lại việc xây nhà thờ sau này bọn con thành đạt rồi bọn con cũng sẽ lo xây được mà bố.đấy là suy nghĩ của con thôi, còn bố mẹ cứ thống nhất, nếu bố mẹ thống nhất xây nhà ở quê trước thì bọn con sẽ lui lại việc mua nhà.

Đấy, mình nói thế nhưng trong lòng vẫn muốn ra tết sẽ về quê ở TB xây nhà, tức là việc mua nhà đất của mình sẽ bị trì hoãn vô thời hạn. Mẹ chồng thì chưa có phản hồi gì, định bảo chồng nói nhưng chồng mình ăn nói không khéo, bố mẹ lại cho là mình xui chồng (mà mình xui thật).

Híc, các mẹ có cao kiến gì không? comment nhé!tks các mẹ.