Nhà mình đang có NGV thứ 3 sau khi đã thay 2 người nhưng cũng không ưng ý, làm cho mọi nguời trong gia đình không thoải mái một chút nào.

NGV1: 50 tuổi, yếu, hay tự ái và nhớ nhà, chưa có kinh nghiệm nên phải hướng dẫn rất nhiều. Gần 1 tháng thì thấy rằng cả 2 bên đều không tiếp tục được nên mình cho cô ấy nghỉ.

NGV2: 38 tuổi, chưa chồng, đã có kinh nghiệm làm việc nhà nhưng không sạch sẽ, gọn gàng, hơi vô duyên và không chủ động làm việc nhà, không quý em bé,...nói chung là không ổn nhưng mình nghĩ do mình không làm hợp đồng trước đó nên họ cứ thế thôi. Khi chị ấy ra đi thì mình thấy mất 1 chiếc áo quân phục của chồng, chưa mặc lần nào vì mới được phát,...

NGV3: 55 tuổi, chưa đi làm GV bao giờ, rút kinh nghiệm 2 người trước, mình đã thoả thuận cụ thể qua điện thoại về nghĩa vụ và quyền lợi của NGV, mức lương được hưởng, về gia đình mình,...và họ đồng ý lên làm.

Kết quả, sau 1 tháng thử việc, dù được hướng dẫn chu đáo nhưng mình cũng coi như tạm ổn, có thể chấp nhận được thì đến lượt họ ra yêu sách đối với mình.

Thứ nhất, chê lương thấp (mình trả 1.5tr/thảng để phụ giúp việc nhà và phụ ông bà nội trong bé gần 2 tuổi) và kêu một số ngưòi khác được trả 1.7tr đến 2 triệu. Trong khi mức chung khu mình là 1.2-1.5tr để giúp việc nhà và trông em bé mà đó là có kinh nghiệm rồi.

Thứ hai, trước khi lên cô ấy chủ động đề nghị là về quê 2lần/năm. Khi mình làm hợp đồng mình cũng đưa điều khoản đó vào, vẫn tính luong ngày nghỉ, có hỗ trợ tiền đi lại + 1 túi quà. Thế nhưng giờ lại đòi về nhiều hơn, ví dụ như nhớ nhà, hiếu hỉ,..Tất nhiên việc hiếu hỉ trong gia đình cô ấy thì mình chả cấm làm gì nhưng nhớ nhà mà đòi về thì hơi quá, mặc dù trong thời gian thử việc 1 tháng mình đã cho về 1 lần rồi (vẫn tính nguyên lương, hỗ trợ tiền tàu xe, mua quà cho bố mẹ và cháu cô ấy).

Thứ 3, đòi có chế độ nghỉ ốm, chế độ hiếu, hỉ. Hị hị, nghỉ ốm tức là không phải làm việc và BMC mình phải phục vụ cơm nước, thuốc thang bồi dưỡng đấy ạ.

Thứ 4, trong HĐ mình cho điều khoản mua cho 2 bộ quần áo ở nhà, cô ấy đòi mua 1 bộ quần áo lịch sự tử tế, chứ 2 bộ ở nhà rẻ tiền quá:Sad:,....

Và chỉ đồng ý ký HĐ 6 tháng với mình, tức là khi mình sinh bé thứ 2 xong, chuẩn bị đi làm là coi như kết thúc hợp đồng trong khi mục đích của mình là hướng dẫn NGV để chăm bế thứ 2, bé thứ nhất lúc đó mình cho đi trẻ rồi (mình có nói rõ mục đích này từ trước khi cô ấy ra giúp việc).

Gia đình mình đang rất khó chịu, vậy có nên thay tiếp không, hoạc nếu giữ thì phải có cách như thế nào cho ổn, rất cần sự tư vấn của các mẹ.