Có ai đã và đang làm tập 2 của chồng không? Và có ai gặp trường hợp như mình không?

Mình làm tập 2 của chồng. 2 vợ chồng cưới nhau được 9 tháng, mình đang có bầu bé trai.2 vợ chồng vẫn sống hạnh phúc.Và bọn mình ở riêng luôn sau khi cưới, nhưng nhà bố mẹ chồng cách nhà mình có mấy nhà. Bố mẹ chồng đối sử rất tốt, các em chồng cũng thế. Nhưng có mỗi 1 điều làm mình không hài lòng đó là mọi người rất hay nhắc đến tập 1 của chồng và con riêng của chồng ( hiện đang ở cùng với tập 1 - và được 3 tuổi). Những lúc nói chuyện bình thường mị người cứ hay nói ngày xưa con T ( tập 1) nó đẻ thằng MQ ( con riêng chồng ) như thế nọ thế kia, rồi ngày xưa thằng MQ nó dễ nuôi, ngày xưa nó thế nọ thế kia, rồi suốt ngày nói cái kiểu so sánh như ngày xưa con T nó bầu thằng MQ .... Mình biết là mọi người không có ý so sánh mình với tập 1, vì mình hiểu mọi người trong nhà ghét và căm thù tập 1 như thế nào. Nhưng mình không muốn mọi người cứ nhắc đến chuyện cũ trước mặt mình như thế, mặc dù là nhắc đến mọi người chỉ chửi tập 1 thôi, nhưng mình cũng không thích. Mình ko dám nói trước mặt mọi người, nhưng mình đã nhắc nhở với chồng là em không thích mọi người cứ nhắc đến tập 1 trước mặt em như thế. Chồng bảo được rồi để anh chấn chỉnh lại mọi người. Nhưng cho đến tận bây giờ mình vẫn thấy mọi người cứ nhắc đến chuyện cũ như thế, mình cảm thấy khó chịu vô cùng, mình lại nói với chồng: Em biết là bố mẹ tốt với em, em ko chê trách điều gì cả, và ngược lại em cũng đối sử rất tốt với bố mẹ và các em, nhưng em đã nói rồi là em ko thích mọi người cứ nhắc đến tập 1 trước mặt em như thế. Chồng bảo lần trước anh đã nói với mọi người rồi, tự nhiên dạo này lại như thế. Thôi để hôm nào anh nhắc nhở mọi người.

Theo các mẹ thì mình có nên nói thẳng với mọi người không? Mình sợ sau này mình sinh em bé, mọi người lại suốt ngày nói ngày xưa con của tập 1 ăn uống, tăng cân.......... thế nọ thế kia. Mình không thích con mình mà cứ bị so sánh như thế. Mnihf phải sử như thế nào để nhà chồng hiểu và không nghĩ sai là mình ích kỷ hay không tốt?