Vợ chồng mình cưới nhau gần 2 năm, cả 2 đều rất yêu thương nhau, nhưng vì khác biệt về tuổi tác, quan điểm, lối sống nên thường hay cãi vã. Anh nhỏ hơn mình 5t, làm trong quân đội, nên tính cách cứng rắn, mạnh mẽ, nghiêm khắc, có phần gia trưởng. Vợ chồng hay cãi nhau chỉ vì bản tính mình hay hời hợt, vô tư, nhiều khi kém trong giao tiếp cư xử, khiến anh phải nhọc lòng nhắc nhở mình nhiều. Mình có căn bệnh là hay cãi, hay lý do cho cái sai của mình, anh không thích điều đó nên dần dần anh trở nên chán nản khi nói mình không nghe lời. Bình thường mình rất chiều chuộng nghe lời anh, nhưng nhiều khi bản tính hoang dại của mình nổi lên mình lại cãi lại. Vợ chồng mình đã từng vì chuyện này mà chia tay 1 lần, sau đó vì mình hối lỗi, kiên trì nên anh tha thứ và quay về.

Nhưng về sống với nhau được một thời gian, mình lại không kìm được cái miệng mà cãi lại anh nhiều chuyện nhỏ nhặt, nhưng a giống như giọt nước tràn ly, bỏ đi và đòi ly dị. 

Mình còn yêu anh rất nhiều, và mình biết anh cũng như vậy, cả tháng qua mình như cái xác không hồn, không ăn không ngủ, sống trong hối hận dày vò, qua những người bạn, mình được biết anh cũng không tốt đẹp hơn mình là bao, chính điều đó càng làm cho mình đau khổ nhiều hơn. Mình cũng đã hứa hẹn sẽ thay đổi, năn nỉ anh nhiều lần nhưng anh nói mất lòng tin với mình , và không thay đổi ý định nữa.

Giờ mình rất suy sụp, rối bời, mình phải làm sao để cho anh tin tưởng mình sẽ khác, nhất định sẽ thay đổi, giờ cả hai đều đau khổ, đều lo lắng cho đối phương , anh còn sợ không có anh mình sẽ rất khó khăn, nhưng với bản tính sĩ diện cao nên anh thà đau khổ chứ nhất quyết không quay về.

Mình biết trong chuyện này, mình sai rất nhiều, mình cũng biết tính cách mình có điều không tốt, vì vậy mình đã từ chối anh ngay từ khi anh theo đuổi, nhưng anh kiên trì với mình mất 2 năm mình mới gật đầu cưới a, vì thế ,mình không muốn mất anh, hiện mình đã rơi vào trạng thái trầm cảm nặng, cả nhà có thể cho mình lời khuyên, để mình thay đổi tình trạng hiện tại, chứ nếu kéo dài thế này, mình thật sự không biết mình còn gắng gượng được bao lâu.