Em mới lấy chồng được nửa năm.

Chồng em tính hay sĩ diện và tự ái, lại kg có ý chí phấn đấu, thích công việc nhàn hạ sướng cái thân mà lương thấp.

Công việc em là kinh doanh nên khá áp lực (vì phải chạy doanh số), thu nhập cũng tạm gọi là trung bình.

Giờ chuẩn bị xây nhà (tiền mua đất bố mẹ cho), trong khi em đang đau đầu tìm cách làm sao kiếm thêm thu nhập để dành xây nhà thì chồng em chỉ nghĩ làm sao vay ai, mượn bao nhiêu, mai mốt có rồi trả (mà với công việc và lương hiện tại của chồng cũng kg đủ chi tiêu nữa thì lấy đâu ra tiền tiết kiệm để trả nợ?)

Đã thế mỗi lần em khuyên nhủ bảo ban chồng nên thay đổi công việc tìm chỗ khác để phát triển hơn thì chồng lại tự ái, bảo đâu phải cứ muốn là được? (em cũng biết thời buổi kinh tế khó khăn nhưng thực tế em biết là chồng cũng kg đi tìm việc hay xin việc ở đâu hết)

Ngày xưa chưa lấy chồng em còn phụ Mẹ nuôi em đi học, Tết lễ cũng cho Mẹ được đồng này đồng kia, đi làm cũng để dành được một ít tiết kiệm. Vậy mà từ khi lấy chồng em đâm ra thiếu trước hụt sau, tưởng có chồng rồi chồng phụ giúp thêm cho 1 chút ai dè em phải còng lưng ra lo hết các chi phí sinh hoạt gia đình.

Ngẫm mà buồn lắm. Cứ mỗi lần nói hay đụng vào chồng thì chồng lại tự ái, giận dỗi.

Có ai giúp em với :(