Tôi làm việc tại một Ngân hàng, công việc khá nhiều, bận rộn. Vì thế, ngoài 8h làm chính tôi còn phải làm thêm giờ (vì công việc chưa xong thì chưa được nghỉ) và còn phải đem hồ sơ về nhà làm nữa. Công việc cơ quan thì tôi làm rất tốt, đâu vào đấy, và luôn được Sếp khen và tín nhiệm.

Tuy nhiên, ngược lại hoàn toàn công việc ở nhà thì tôi bê tha, nhết nhác. Vì cả ngày làm trên cơ quan nên tối về tôi chỉ muốn ăn nhanh cái gì đó để rồi tắm rửa xong còn lên làm hồ sơ. Một tuần tôi chỉ nấu cơm được 2 bữa là nhiều, vì chưa có con nên tôi đễ dàng bỏ bữa và cho ông xã đi ăn cơm tiệm. Đến cuối tuần tôi mới dành thời gian để dọn dẹp nhà cửa, xong đâu đó là tôi lại lao vào làm hồ sơ.

Thời gian cứ thế trôi đi thấm thoát đã 3 năm trôi qua kể từ ngày cưới, mà tôi vẫn chưa có con, thế là chồng tôi và cả gia đình chồng bắt đầu sốt ruột. Và đã xảy ra cớ sự như hôm nay.

Tôi và chồng tôi vừa cãi nhau kịch liệt, chồng tôi trách tôi là không lo việc nhà mà cứ lo việc cơ quan, ảnh nói sao tôi ngu thế cứ làm cho nhiều rồi bị đau thì rán mà chịu (vì tôi hay bị đau đầu) tôi rất buồn khi nghe anh nói vậy, tôi nghĩ vì tôi muốn kiếm thêm thu nhập để phụ anh, chứ một mình anh làm thì ko đủ sống, a ko biết thương tôi khổ cực mà thông cảm cho tôi, đằng này lại la mắng tôi. Anh nói làm thế này thì còn thì giờ đâu cho gia đình rồi sau này còn con cái nữa.

Tôi ngậm đắng cay mà ko biết than thở cùng ai? Tôi tự hỏi: nếu tôi làm việc ko hết mình hết trách nhiệm thì tôi ko làm được việc và đồng nghĩa với việc tôi ko hoàn thành nhiệm vụ được giao, và thế nào công việc cũng ko trôi chảy. Còn nếu nói là dành thời gian cho công việc nhà thì tôi lại ko có thời gian hoàn thiện việc cơ quan. Lương của tôi và anh lại ko đủ để thuê osin nên ko thể nhờ người phụ giúp việc nhà.

Tôi giận chồng tôi quá và tôi cũng giận bản thân tôi nữa, hay là tôi quá ngu dốt như lời của chồng tôi bảo, nên tôi ko thể sắp xếp hoạch định và phân chia thời gian một cách hợp lý.

Sao phụ nữ có lắm cái khổ thế này? Ko làm mà ăn bám chồng cũng bị nói, mà làm ra tiền nhưng ko lo được cho gia đình cũng bị nói. Giờ tôi chỉ muốn nghỉ việc quách cho xong, ở nhà cơm nước cho chồng thôi cho khỏe, khỏi mắc công suy nghĩ cơm áo gạo tiền. Và khỏi mắc công bị chồng cằn nhằn. Nhưng tôi cũng tự hỏi: liệu nghỉ việc có phải là phương án tốt nhất hay ko?