Tình hình là em và anh ấy ở xa nhau hơn 1000km (bắc-nam). Cưới là em phải ra bắc ở cùng anh (anh muốn về quê chứ ko đi lập nghiệp nơi khác). Hix làm dâu xa xứ trăm ngàn mối lo. Em muốn sau này có 1 món tiền riêng đứng tên em, để bảo đảm cuộc sống của em và con lỡ sau này có biến. Mọi tài sản khác chắc 99% là đứng tên chồng rồi (như các gia đình xưa nay vẫn thế). Nhưng anh nói là sao em ko tin anh, chắc chắn sẽ ko có chuyện đó, nếu có li hôn thì anh nhường em hết mọi thứ, anh chỉ cần 1 số vốn nhỏ để sống thôi (hix nhưng pháp luật đâu có căn cứ trên lời hứa :(...). Nghĩ mà nản quá các chị ạ. Kiểu gì em với nhà chồng cũng xích mích vì lối sống, phong tục 2 miền nam bắc vốn đã khác nhau nhiều, lại thêm em có đạo Thiên Chúc, anh theo đạo cưới em nhưng ko biết sau này gia đình có để cho anh giữ đạo ko (ví dụ nhà chồng muốn anh đi coi bói mà đạo TC ko được xem bói, thì biết làm thế nào??).

Nhờ các chị tư vấn giúp em cách nào để bảo vệ quyền lợi của mình sau này, nói làm sao để chồng hiểu và thông cảm cho phận lấy chồng xa đây :( Còn nhà chồng nữa, lỡ chồng chịu mà nhà chồng ko đồng ý thì biết làm thế nào?