Các mẹ sẽ làm gì nếu chứng kiến cảnh chị dâu mình hỗn láo với mẹ đẻ mình? Nói thẳng vào mặt bà chị dâu, bênh mẹ đẻ? Mình đã từng nói thẳng vào mặt bà chị dâu mình vì cái tội ngồi gếch chân xem T.V để mẹ mình rửa bát (trời rét cóng và mẹ mình vốn bị huyết áp cao, còn bà chị dâu mình hoàn toàn khoẻ mạnh, không bầu bì nghén ngẩm gì). Mình quát vào mặt mụ í thì mụ í vặc lại rằng: “Mẹ không cho rửa chứ tôi có bắt mẹ rửa đâu”.

Mẹ mình sợ con trai (anh trai mình và cũng là con trưởng) nên cũng sợ cả con dâu. Ngoài ra cũng sợ gia đình anh chị em mâu thuẫn nên cứ 9 bỏ làm 10, mắng át mình đi, không cho mình lên tiếng. Hơn nữa mình cũng ra ở riêng rồi, thỉnh thoảng mới về chơi.

Bố đẻ mình thì đi làm suốt, nhiều khi cũng không biết hết được, vì mẹ mình giấu. Ông anh mình thì bênh vợ, và chính bản thân ông í cũng hay nóng nảy, nhiều lúc cũng nói xấc với mẹ đẻ mình.

Mình buồn. Vừa thương mẹ, vừa điên tiết con chị dâu. Vừa lười, vừa láo. Về làm dâu 5 năm nhưng chưa bao giờ cầm cái chổi quét nhà. Mà ở chung với bố mẹ mình, kinh tế được ông bà bao toàn phần (bố mẹ mình cũng khá giả về kinh tế).

Mình bức xúc quá, rất muốn được nghe lời khuyên nhủ của các mẹ trên này. Mình nên có một thái độ và cách giải quyết thế nào bây giờ. Cứ nghĩ đến chuyện nó láo với mẹ mình mà mình tức điên lên. Chẳng nhẽ cãi lộn với con mụ ấy một trận rồi muốn ra sao thì ra.