Lang thang mấy diễn đàn tâm sự mấy hôm nay và chuyên mục hôn nhân gia đình, thấy có rất nhiều nỗi khổ của những con dâu có ba mẹ chồng khó chiều hoặc không thể chiều mình rất thương các chị em... Nhưng vô tình lạc vào những topic kiểu đó chỉ khiến những cô dâu tương lai phải suy nghĩ lại, mình muốn lập 1 topic đối lập để tuyên dương các bà mẹ chồng tốt, phần là để những cô dâu tương lai bớt lo lắng, phần tích lũy kinh nghiệm thu phục mẹ chồng của các chị thành công, đang có happy ending mặc dù ko bỏ của chạy lấy người, phần cho các chị đang sống chung với lũ còn có hy vọng thoát khỏi lũ và có mai sau tươi sáng cho thế hệ con em chúng ta có cuộc sống trong lành bình yên. Và nếu có mẹ chồng nào đọc đc topic này, xin vui lòng nhắn nhủ vài điều cho các con dâu, xin chân thành cảm ơn các mẹ đã mở cánh cửa đến tương lai cho các con dâu...

Riêng mình thì mc ở cách xa nửa vòng trái đất, nhưng yêu quý mình( nghe chồng nói thế). nên khi nghe các chị tâm sự chỉ ước tất cả mẹ chồng trên thế giới giống mẹ chồng mình. Mặc dù nhiều khi cũng có điểm không hài lòng là đem con trai bà ấy đi nửa vòng trái đất, kinh nghiệm duy nhất mình muốn chia sẻ là phải kiên nhẫn, phải biết thông cảm với mẹ chồng. Mình luôn nghĩ, mẹ đã sinh ra chồng, nuôi chồng lớn rồi mình cướp chồng đi. Ai mà chịu cho đc, mẹ là người lớn nên cái gì mẹ cũng đúng, mặc dù cái đúng không khoa học cho lắm, nhưng đó là kinh nghiệm của mẹ, mẹ đã tích lũy mấy chục năm, nên nó cũng quý báu và mình phải tôn trọng( mặc dù ko cần phải ghi nhớ). Thật thà trong mọi tình huống, đó là cách ghi điểm, đừng tâng bốc quá, cũng đừng chê bai( các bà có lòng tự ái cao lắm ấy, và càng lớn tuổi thì tính trẻ con cũng cao). Cách lấy lòng mẹ chồng: luôn luôn muốn học hỏi, khen "mẹ nấu món đó ngon thế, mẹ dạy con đc ko?", dành chút thời gian học hỏi từ mẹ chồng giúp 2 mẹ con hiểu nhau hơn.

Mẹ chồng khó luôn luôn không vừa ý trong lần đầu tiên con trai giới thiệu người yêu, người yêu khó luôn luôn không vừa ý mẹ chồng khó. Chỉ có thông cảm với nhau mới tạo sự đồng cảm!

Chỉ ước các chị có cuộc sống tinh thần vững chắc! Chúc các chị vui và hạnh phúc!