Nói thật với các chị, chớ đây là một bài học kinh nghiệm nhớ đời của em, mà em muốn chia sẻ để các em/các bạn sau này lấy chồng rồi, thì né né ra đặng có được một cuộc sống yên bình bên phía nhà chồng - đầy rẫy những người xa lạ, luôn chầu chực hăm he  để đạp mình xuống bùn!

Em từ khi đi làm trong SG, có quen và yêu một người, cũng có về nhà bạn trai chơi, thấy nhà bạn trai làm nghề buôn bán tạp hóa. Em nghĩ cũng bình thường thôi, vì quê em cũng đầy người như vậy, và em cũng nghĩ rằng nhà cũng thuộc dạng khá giả thôi. 

Và cưới rồi em mới biết, nhà chồng ở quê thuộc dạng giàu có nhất xã, đất đai đầy rẫy, tiền kinh doanh tích cóp mấy chục năm lên đến hàng tỉ. Em choáng luôn các chị ơi! Biết sao mà em không ngờ không? Vì nhà cửa bình thường, quán tạp hóa lớn nhưng trông rất bình thường của kiểu ngày xưa. Rồi hàng xóm đi ra đi vào chúc mừng em kiểu "Rồi, chuột sa hủ nếp rồi, tu mấy đời mấy kiếp mới được làm dâu nhà này đó nhé!.. Thôi làm dâu nhà này thì không phải lo của ăn của mặc nha.... Sướng nha!" Em cũng tặc lưỡi cho qua, vì nghĩ họ chỉ nói cho có chuyện, nhưng sau này em mới biết là họ đang ngầm xỉa xói em, do gia cảnh em bình thường mà được làm dâu nhà giàu. 

Nên sau một thời gian sống ở nhà chồng, em đúc kết ra những kinh nghiệm sau, để mình sống khỏe, sống vui với môi trường xa lạ này:

Không nên add FB với những người hàng xóm, bạn bè của bố mẹ chồng, hoặc họ hàng nhà chồng, họ có add cũng đừng chấp nhận, họ có hỏi thì bảo mình không thường chơi FB nên không để ý lắm... Đại loại là như vậy. 

Vì sao ư? Đây là một ví dụ:

Em đi ăn, đi chơi với chồng em, hay chồng em mua được một món đồ hay hay nào đó mà em lỡ chụp hình và đăng lên FB, thì các chị hàng xóm vô bình luận sôi nổi, rồi truyền tai nhau, nói 1 thành 10. Có người ghen ăn tức ở vì thấy em ăn ngon, đi chơi bằng ô tô, mua máy móc này kia thì lập FB nặc danh vô FB em cmt gây hấn. Nào là chửi em không biết đẻ, nào là thích khoe khoang đủ thứ. Mai mốt li dị thì ra đi 2 bàn tay trắng, nào là thứ dựa hơi nhà chồng,.... Ôi đủ các thể loại câu chửi, miễn sao là bốp chát vào mặt người khác cho họ hả lòng hả dạ vậy đó. Thế nên, em Unfriend hết bọn họ, chặn cả tìm kiếm luôn. Cho đỡ nhứt đầu! 

Cũng không nên chia sẻ bất kỳ điều gì trong gia đình mình ra bên ngoài, không phải ai cũng thông cảm với mình đâu, bên ngoài thì họ tỏ ra cảm thông, nhưng bên trong họ đang hả hê vì mình gặp chuyện. Hoặc là họ đồn thổi lên mọi thứ, từ điều nhỏ thành điều to. Nói không thành có thì mình cũng đâu có mở họp báo để thanh minh được đâu. Nên chớ có đi tâm sự với các chị, các cô hàng xóm lắm điều để bảo toàn gia đình.

Đừng nói xấu người này với người khác. Mình là dâu mới, cũng chẳng biết họ có quan hệ gì với nhau, lỡ đâu nói xấu bà chị với con em thì coi như toi, nó kéo nhau đến tận nhà làm ầm ỉ luôn thì phiền. Nên nếu có ghét ai, hoặc không thích ai thì chỉ nên tâm sự với chồng hoặc mẹ chồng thôi. 

Nên tạo mối quan hệ tốt với bố mẹ chồng, đôi khi họ là cứu tinh của mình. Có những người hàng xóm, họ không vừa lòng với mình là đi xuống nói xấu, mắng vốn mình với bố mẹ chồng, nói con dâu ông bà như thế này như thế nọ. Nếu mình có quan hệ tốt với bố mẹ, bố mẹ sẽ bảo vệ mình khỏi cái miệng thối tha của mấy bà hàng xóm. Rằng bố mẹ biết bạn không phải là con người như vậy, là họ đang đặt điều nói xấu con mình, bố mẹ sẽ tin mình chứ không tin hàng xóm. Em đã cảm thấy ấm lòng khi mẹ chồng bảo vệ mình trước một chị hàng xóm cố tình vu khống bôi nhọ em. 

Cũng nên tạo mối quan hệ tốt với hàng xóm, để họ không có cớ đâm chọt mình. Gặp ai cũng cứ cười xởi lởi, xách giúp cái này cái kia, ấy là họ có ghét cũng chỉ bĩu môi sau lưng chứ không dám hống hách trước mặt. 

Đôi khi, không phải là mình sống sao để hàng xóm họ ghét, mình vẫn sống lễ độ đó, nhưng mà họ thích thì họ ghét thôi, họ ganh tị vì mình có mà họ không có, họ thích kéo người khác xuống giống cuộc đời của họ, họ không chịu mình hơn họ thì họ ghét thôi. 

Mình làm việc ngày 10 tiếng, thì họ làm chỉ tầm 4-6 tiếng, rồi họ hát hò, ăn chơi. 

Lúc mình còn đang làm việc thì họ nằm võng đung đưa hóng gió cho mát, còn quay qua bảo mình "làm chi cho lắm, kiếm nhiều tiền cũng vậy à!".

Lúc họ đi ngủ rồi, mình vẫn còn đang làm việc. 

Vậy mình đi chơi, mình đi ăn vào ngày lễ, ngày cuối tuần thì có gì quá đáng đâu mà lọ lao vào chửi rủa mình khoe khoang. 

Thế nên, cứ giấu đời tư của mình vào, đừng để người ta có cớ tạt bùn vào người mình các tấm chiếu mới nhé! 

Các chị còn có kinh nghiệm gì hay chia sẻ vào đây để các tấm chiếu mới có được cuộc sống hôn nhân êm ả nhé!