Bạn em sn 82, mới sinh con Tháng 8 năm ngoái, giờ mới được 9 tháng, bé sinh non 7 tháng, phải nằm lồng kình 20 ngày, phổi chưa phồng lên, phải tiêm 1 mũi hỗ trợ. Sinh xong 3 tháng, bạn em hết sữa, con ăn ngoài hoàn toàn. Trộm vía bé cũng bụ bẫm, nhưng thi thoảng bị viêm phổi, thiếu can xi nên giờ chưa bò được, hay nôn trớ...Hoàn cảnh 2 vc cũng không lấy gì làm dư dật, 2 vc thu nhập 6M/tháng, thuê nhà, con gửi bà ngoại vì không có tiền thuê người trông, mà con lại nhỏ quá. Tiện nợ sinh con đầu còn 10M chưa trả hết (nợ bạn bè, công ty, nói chung là cũng khó khăn.

Bạn em lại mới có bầu nữa, được 7 tuần, cô ấy cứ hỏi em xem có nên giữ không? Em bảo là tùy, bạn em thì nói sợ lắm, vì khó khăn, và vì đã sinh non, lại sinh gần như thế, có nên giữ lại không? Chồng bạn ấy không đồng ý cho bỏ thai, bắt sinh. Còn bạn em thì quyết định chưa sinh, 2 năm nữa mới có bầu. Em cũng khuyên bạn em nên bỏ, vì vất vả, sinh ra rồi không nuôi nấng cẩn thận được khổ cả 2 con, khổ cả mình. Mà bạn em có sinh nữa chắc sẽ không làm chỗ em nữa, vì bên em đã đủ người rồi, trong lúc bạn ấy nghỉ 6 tháng (xin nghỉ thêm vì sinh non), công ty đã phải tìm người khác thay thế bạn ấy, giờ lại sinh tiếp chắc sẽ phải tìm việc khác sau khi sinh con. Chưa kể bạn ấy thuê nhà bên Đông Anh, đi làm 20km, liệu có sinh đủ tháng được không, hay lại sinh non? Trong khi chồng không cho chuyển nhà, vì thế nên có lẽ bạn em sinh non, vì ngày nào cũng đi 40km, trong khi chồng đi làm còn đi bộ, vì ngay sát cơ quan chồng.

Hôm trước em đưa bạn em đi phá, sau khi cô ấy quyết định, dù chồng không đồng ý. Hôm nay chồng bạn ấy gọi cho em, bảo là đấy là vấn đề đạo đúc, con người chứ có phải con vật đâu mà thích bỏ thì bỏ. Em cũng nói những vấn đề về sức khỏe bạn ý, rồi nhiều các khác. Ông ý bảo anh là bác sĩ, nếu anh không muốn đẻ thì đã tìm cách tránh thai (không cho bạn em uống thuốc, đặt vòng, BCS gì hết). Rồi bảo ý như là em không có đạo đức, rồi bảo đừng có tham gia vào vấn đề của người khác (bạn ấy là bạn thân, làm cùng em 5 năm rồi), nào là người có học chỉ nói thế là hiểu (em học ĐH, còn ông ấy học Cao đẳng).

Em cũng chả biết là em có sai không, đang nói thì ông ấy cúp máy, nên em nhắn tin lại. Em nói chỉ mình anh có đạo đức à, còn tôi thì không? Tôi cũng là người mẹ, cũng có con nhỏ. Anh ta bảo làm như thế là giết người nên em bảo tại sao bs chỉ đồng ý phá thai dưới 3 tháng, vì khi đó nó chưa thành hình hài. Rồi em bảo anh ta quá vô lý khi gọi đt cho em và nói năng kiểu đấy, như kiểu không có văn hóa ấy.

Mọi người xem em có sai không? Hay là em lại vấp vào sai lầm là can thiệp vào chuyện của người khác? Nhưng em đang thấy bực quá vì cái thái độ của ông kia. Haiz, ông ý lại còn bảo em tham gia vào chuyện đấy không phải làm làm phúc đâu, mà là vô đạo đức. Hic.