Người yêu của mình hiện tại đã li dị vợ. Trước đây lúc gặp và yêu mình, anh ấy vẫn chưa li hôn nên vô tình mình biến thành kẻ thứ 3. Tuy nhiên, cuộc sống gia đình a vốn như địa ngục, nếu mình kể ra thì có lẽ các mẹ các chị không thể tin nổi đâu. Vợ cũ của anh ấy chỉ biết ăn và nằm, không hề cầm nổi cái chổi quét nhà, chưa hề biết nấu cơm rửa chén. Anh ban đầu thương vợ, nên làm hết công việc nhà, cũng nghĩ chị sẽ thay đổi nhưng suốt hai năm sông chung chị vẫn như vậy. (hai vợ chông sống được hơn 3 năm trong tp thì ban đầu anh làm hết việc nhà, sau đó có em họ anh vào học đại học thì lo việc nhà, tới chừng về quê được cả năm nay thì mẹ anh lo hết) Suốt những tháng ngày sống chung với nhau, hai người chỉ xưng hô "cô - tôi" với "anh-tôi". Sống chung không có tình cảm,chị ấy vô tâm tới mức chồng đi mổ cánh tay cũng đi một mình, sốt cao cũng tự chạy ra hiệu thuốc mua thuốc mà uống. Anh nói thì chị bảo từ nhỏ được ba mẹ nuông chiều nên không biết gì. Có lần anh đòi li dị, cũng thưa chuyện với gia đình vợ nhưng ba mẹ vợ nói cho chị ấy cơ hội sửa đổi. Nhưng chứng nào tật nấy khiến anh chán nản tới mức không muốn sống chung nhà với chị ấy nữa và chuyển công tác đi tỉnh khác.

Rồi anh ấy gặp và thương em. Anh kể cho em nghe nhiều về cuộc sống như địa ngục của vợ chồng anh. Em tuy trót thương anh nhưng không chấp nhận vì biết anh đã có gia đình, và lúc đầu e cũng không hoàn toàn tin vào những điều anh kể (em cũng thường đọc tâm sự của mấy chị yêu người đã có gia đình rồi ngẫm chuyện mình @@). Anh đau buồn, nhắn tin cho vợ đòi li dị, thì chị ta nhắn lại rằng: Hồ sơ li dị luôn có sẵn, a muốn li dị lúc nào cũng được. Lúc này em mới tin vào anh. Anh cũng thưa chuyện với ba má anh, nói đang quen với em và sẽ li dị để cưới em.

Vậy mà không ngờ, khi biết anh có người yêu, chị ấy không chịu li dị nữa, còn bảo sẽ quậy cho tụi em mất việc. Còn nói với anh là nếu tiếp tục quen em thì chị sẽ thuê giang hồ chém 2 người ra làm trăm mảnh. Đồng thời chị gọi điện nhắn tin liên tục chửi bới em, nói hai vợ chồng chị rất hạnh phúc, anh rất yêu thương chị và đối với em chỉ là qua đường; còn nói mẹ anh quý chị và không bao giờ chấp nhận em.

Cách đây mấy tháng 2 người đã đưa đơn ra tòa li dị. Chị ta biết không thể nào níu kéo anh nữa nên đành chấp nhận thỏa thuận li hôn. Nhưng chị ta đâu có để cho tụi em được yên. Chị quay sang nói xấu anh và nhà anh với em. Chị nói anh là người ích kỷ, gia trưởng, là loại thú đội lốt người, tính toán từng đồng. Chị nói mẹ anh là hồ ly tinh, nấu cơm cho chị ăn rồi đi kể công và nói xấu chị làm biếng. Các mẹ có tin là có một người làm vợ mà lại đi nói thế này (cái này chị ta nói với em): “muốn làm vợ anh thì thứ nhất phải bik chiều chồng trên giường, thứ hai phải đi chợ nấu cơm giặt giũ lau nhà, thứ ba là chăm con; thế kỷ 21 rồi, chị không làm mấy chuyện đó được, chị ko phải osin” (và còn nói em về nhà đó sẽ làm osin như thế). Còn một chuyện này nữa mới nực cười, chị ấy nói xấu mẹ anh, nói mẹ anh rườm rà, nấu cơm hàng ngày như nấu đám giỗ, ví dụ: món canh khổ qua nhồi thịt thì băm thịt nhồi vào được rồi, sao lại băm cả cà rốt và tai mèo (em nói thật, em đọc cái tin nhắn mà em cười lăn cười bò). Không những nói xấu anh và nhà anh với em, chị ấy còn đi nói xấu anh khắp nơi, cơ quan và hàng xóm xung quanh, nói lên facebook luôn, tuyên bố anh bị yếu sinh lý (em cũng không hiểu, tố cáo anh ngoại tình rồi nói anh yếu sinh lý là sao nữa).

Bây giờ anh đã li dị, tụi em đang tính đi tới hôn nhân. Không phải em tự hào vì mình là người chiến thắng. Em chỉ nghĩ, dù anh có không đến với em thì cũng nên thoát khỏi cuộc sống địa ngục với người vợ như vậy. Và em cũng kể ra để các mẹ nghe câu chuyện của em, không phải ai ngoại tình đều xấu xa đâu ạ.

Hiện tại gia đình em đang phản đối, ba em không chấp nhận cho em quen với anh ấy. Em cũng buồn lắm nhưng sẽ cố gắng thuyết phục ba, vì tụi em thương yêu nhau thật lòng.