Nhà đẻ mình có truyền thống là có chuyện gì cũng đưa ra bàn với dâu, rể, trai, gái. Ví dụ, nếu có giỗ thì sẽ gọi điện cho con dâu, con rể nói ngày này ngày kia giỗ, các con bố trí xuống. Hoặc chuyện quan trọng liên quan đến nhà nào thì gọi cả vợ chồng nhà ấy đến bàn. Tóm lại, mình quen với nếp nghĩ ấy nên về nhà chồng, đôi khi mình thấy rất buồn các mẹ ạ!

Nhà chồng có hai anh em thôi. Anh trai và em gái. Trong nhà có chuyện gì từ nhỏ đến lớn đều chỉ nói cho con trai và con gái biết. Chồng mình truyền đạt lại cho mình và mình chỉ có nghĩa vụ đóng góp, tham gia. Thậm chí, những chuyện cỏn con như mượn cái vali, lớn hơn một chút là muốn chồng mình lấy xe đưa nhà em gái về quê, thêm chút nữa là chuyện đất đai nhà cửa (đóng góp hàng trăm triệu)... Nhà chồng và em gái mình đều chỉ gọi điện hỏi hoặc bàn với chồng mình. Thậm chí kể cả là mình nghe máy cũng bảo chuyển máy nói chuyện với chồng mình (như mới đây hỏi mượn cái vali). Mình chẳng được tham gia, chẳng có quyền tham gia gì hết. Chồng mình nói "em sống với anh chứ có sống với nhà anh đâu nên em quan tâm làm gì (???!!!!)". Tất nhiên, có những cái mình AQ chẳng biết càng tốt; nhưng có những cái khác là của mình, liên quan đến mình cũng chẳng nói với mình. Lắm lúc mình cảm thấy mình chỉ có nghĩa vụ sinh con, đẻ cái và chăm chồng cho tốt; chả khác gì osin cao cấp trong nhà mà thôi.

Mình có tâm sự với chồng là mình không đồng tình với cách cư xử như thế ở gia đình nhà chồng. Mình không thích khi cô em gái gửi tiền trong két nhà mình mà ko nói qua với mình hay gọi điện gặp mình mà ko thèm hỏi mượn cái này cái kia, lại cứ hỏi anh trai. Mình chẳng có tiếng nói gì trong ngay chính ngôi nhà của mình. Nhưng dường như chẳng có gì thay đổi (mình đoán chồng mình không góp ý với nhà anh ấy).

Mình viết mấy dòng này không phải để tìm phương án vì mình thấy khó nói thẳng với bố mẹ hay em gái chồng (vì họ đâu có nói với mình mà mình tham gia), chỉ có chồng tác động là tốt nhất. Mình viết chỉ để chia sẻ cảm nghĩ với các mẹ khi có nhiều bức xúc thôi.

Mong nhận được chia sẻ của các mẹ.