Lúc viết danh sách mời, mình đắn đo rất nhiều vì có một số bạn kiểu ko thân tới mức mời cưới mà ko mời thì kỳ vì gặp nhau hoài, một số bạn mình biết là ở xa, khả năng cao cũng chẳng đi. Một số thì với mình thì họ thân đấy nhưng với họ mình ko bik có xem làm thân ko

Nên trước khi cưới khoảng 1 tháng, khi chắc đc địa điểm và ngày giờ mình thông báo rộng rãi tới tất cả là mình sẽ cưới vào ngày đó. Khi nhận tin một số người thờ ơ hoặc né tránh, thậm chí block, mình gạch tên luôn vì mình có đưa họ cũng phiền. Nhưng tế nhị mình vẫn nhắn họ 1 tin là "biết bạn bận rộn, mình báo tin sắp lấy chồng, bạn chúc phúc cho tụi mình nha".

Khi mời thiệp mình đến tận nhà, trao thiệp tận tay, một số người mình mời riêng họ đi cafe, mời họ ăn, trò chuyện với họ và nói với họ rằng mình rất mong họ đến. Mình ở SG nhưng có những bạn ở Biên Hoà, Bình Dương hoặc xa hơn mình cũng tới nếu họ đồng ý hẹn. Những bạn bận thật, mình ko hẹn giờ được họ, mình xin họ địa chỉ để ship thiệp tới kèm 1 ly trà sữa hoặc gì đó nho nhỏ mà họ thấy thích thú, vẫn nhắc đi nhắc lại mình rất mong họ tới tham dự. Một kiểu khác là họ làm công, mình chụp ảnh gửi thiệp trước 2-3 tuần để họ sắp xếp công việc, xin nghỉ hoặc chừa lịch cho đám cưới của mình. Dù thân hay ko mình cũng cư xử y như vậy.

Trước ngày cưới khoảng 1 tuần, mình nói nhà hàng in sơ đồ thiệp cưới, sắp xếp chỗ ngồi cho từng người rồi gửi riêng cho họ, ví dụ bàn này là lớp mình nè, bàn này là bạn cơ quan mình, nhóm mình ngồi đây. Thứ 1 là khi đám diễn ra họ ko bối rối vì ko biết ngồi ở đâu, có quen ai ko. Thứ 2 là cho họ thấy mình đã dành chỗ cho họ, chứ ko phải mời rồi đi hay ko tuỳ bạn. Thứ 3, mình sắp xếp như vậy để ko trống bàn, chứ khách ngồi vào bàn r mình mời họ dồn qua bàn khác họ sẽ ko vui.

Một số bạn gọi điện thẳng cho mình nói xin số tk chuyển tiền mừng vì họ bận ko đi được. Mình nói rằng mình kết hôn chỉ 1 lần và mình thực sự mong họ có mặt để chung vui chứ ko phải vì tiền mừng, nên mình vẫn sẽ để dành chỗ cho họ và mong họ đến. Di nhiên mình ko gửi số tk luôn(hong phải mình chảnh nhưng vấn đề này khá tế nhị, nên mình nói họ vậy)

Mình và ck lo tất cả mọi sự như váy vest - ảnh cưới - makeup - nhà hàng - thiệp cưới trước 3 tháng. Để dành 1 tháng cuối cùng chỉ để đi mời thiệp và mấy món linh tinh. Nên trước cưới mình và ck rất mệt, kiểu đứa nào cũng phải chạy đi mời thiệp kiểu vậy. Nhưng đám cưới mình mọi người tham dự đông đủ, vui vẻ, ai cũng chỉnh chu vì họ cảm thấy được trân trọng trong đám cưới của mình. Một số bạn ko đi được họ nhắn tin chúc phúc và xin lỗi mình. Mình cũng ko trách móc hay buồn gì, vì mình biết mình đã làm hết sức rùi, sau đó các mối quan hệ của mình cũng ổn và mọi người nhắc về đám cưới của mình rất lâu

Mình từng được những ng bạn thân mời thiệp kiểu hời hợt, đi tới buổi tiệc mà mình ko quen ai, bối rối ko biết ngồi ở đâu. Tới sớm thì bơ vơ, đang ngồi bàn này thì lại bị mời sang bàn khác. Ngồi với những ng lạ quắc ko nói chuyện được, rất chán chỉ muốn đi về luôn. Nhưng dâu rể lúc đó thì bận rộn lắm cũng chẳng trò chuyện được. Nên mình ko muốn khách của mình bị như vậy. Mình có đọc thấy nhiều dâu thất vọng vì bạn hứa tới lại ko tới, nhưng đôi khi do cách mời thiệp của mình họ "tụt hứng", cảm thấy ko được tôn trọng hoặc khi gặp chuyện khác họ ko muốn ưu tiên đám cưới của mình.

Một cô bạn của mình nói rằng "mời thiệp ngại đường xá xa xôi mà muốn ngta bỏ thời gian công việc mà đi đám của mình. Rất vô lý". Thân tới mức nào thì chuyện trọng đại vẫn phải làm cho đàng hoàngCái nữa ck mình bảo rằng "tiền bạc còn kiếm ra được, chứ có những thứ ko mua được bằng tiền đâu"

Chia sẻ với các dâu kinh nghiệm của mình. Chúc các dâu có buổi tiệc cưới vui vẻ và đáng nhớ nha