ko có hạnh phúc nào tự nhiên mà có. khổ trước sướng sau, sướng trước khổ sau. Không thông suốt chỉ có mình khổ hơn. nếu bỏ được chồng thì đâu có dính đến mẹ chồng sao bạn ko làm? Nghe có vẻ bạn khen mình có phước, chồng bạn ko ổn, mẹ chồng cũng không ổn nốt, thế cố gắng để làm cái gì?

Nếu mình cho ai cũng là kẽ thù, thì mỗi sáng thức dậy phải gồng mình chiến đấu. Còn mình thấy xung quanh là phe ta, mỗi sớm thức dậy thấy vui lắm. Sống sao cho ai cũng yêu quý mình, tâm hồn luôn thanh thản không phải là đơn giản, nói dễ làm khó. Mình yêu mẹ chồng như vậy, nhưng nếu bạn ở với mẹ chồng mình chắc bạn cũng sẽ than vãn thôi. sống trên đời có thêm 1 người mẹ là phước đức. Nếu mẹ không còn, chồng mình sẽ đau khổ nhuờng nảo? Người mình yêu thậm chí còn không thiết sống nữa. Mẹ nhức đầu sổ mũi chút chồng đã bất an ko yên tâm làm việc. Chỉ khi mình chăm sóc mẹ chồng mình mới yên tâm được, giao cho ai chồng cũng sợ người ta không đủ chu đáo.

Mình lại kể 1 câu chuyện khác của mẹ chồng cho các bạn nghe.

Mẹ chồng mình khó tính và dỗi hờn rất tiểu thư. Dáng vẻ mong manh, kì thực mình rất muốn che chở bà, lắm khi sợ ông chồng dở hơi ăn hiếp bà. Con trai khá là cọc cằn, ông ấy bực chuyện công ty mà quát mẹ thì mẹ buồn mấy hôm là ít.

Mình chỉ vui miệng nói với mẹ: mẹ à mỗi khi mẹ buồn mẹ làm gì? con ít khi thấy mẹ nói chuyện buồn với con. ( Mẹ chồng nói nhiều lắm, kể chuyện hàng xóm, chuyện đọc được trên mạng, chuyện quảng cáo... và đúng là không than buồn bao giờ. Mình hỏi mẹ quan tâm, chứ mình cũng chẳng nghĩ mẹ buồn, nhà mình không thiếu thốn, giải trí đã có TV, internet...)

Mẹ nói mẹ không buồn. Hôm khác mình lại nói là mẹ đừng cố gắng làm cây cổ thụ cho con cái dựa mãi, mẹ có gì buồn cứ chia sẻ với con mẹ nhé. ( Cái này cũng là nói bâng quơ, trong bụng không nghĩ mẹ buồn)

Nhưng mà mẹ buồn thật, mẹ nói là bạn thân của mẹ lâu rồi không qua chơi. Thấy lo lắng vì thời tiết xấu quá không biết bố ở xa có gặp khó khăn gì không...blab blab

Lần khác mình đang ngủ, mở mắt ra thấy mẹ chồng, mình nhoẻn miệng cười: mẹ ngủ ngon không? ( cũng là bâng quơ hỏi đại).

Mẹ nói mẹ ngủ không ngon, đêm qua mộng mị.

mẹ mơ thấy gì hả mẹ?

Mẹ mơ thấy bước qua cái cầu bé tí, dài lắm, chông chênh sợ té, nên mất ngủ...

Có nhiều khi mình quên quan tâm chồng, cha mẹ ruột , cha mẹ chồng ...vì nghĩ họ vẫn ổn. Đã là con người ai cũng có tình người. Mình sống vội quá lại đâm ra ích kỷ...

p/s: em xin lỗi những chị nào không may mắn có được mẹ chồng như ý. Nhưng theo em thấy thì thời nay con dâu định kiến mẹ chồng hơi nhiều, ai nói gì không sao, nhỡ mẹ chồng nói thì chị em lại để bụng. Em trộm nghĩ nếu nhỡ mai mốt làm mẹ chồng cứ bị con dâu nó xét nét rồi nó ghét thì buồn lắm. Hãy yêu mẹ như mẹ mình, mẹ mình có chửi mắng gì mình cũng không để bụng, với mẹ chồng mình cũng không bao giờ để bụng.