Chào các mẹ,

Không biết ai đã từng học giáo lý hôn nhân và làm lễ cưới ở nhà thờ Phùng Khoang thì chia sẻ cùng mình với.

Mình là người công giáo, chồng mình thì không theo. Sau khi thống nhất thì mình và chồng quyết định đến nhà thờ Phùng Khoang học giáo lý hôn nhân (Vì ở đây học có 3 tháng). Trước khi đi bọn mình rất hào hứng, nhưng lúc đến xin học thì mình thấy quá thất vọng. Cha ở đây rất khó khăn, quan liêu, động 1 chút là bị quát luôn. Thiết nghĩ cha chắc nhiều việc nên mới thế, bọn mình vấn quyết định học.

Sau khi học xong, mình xin làm lễ cưới ở đây luôn cho tiện. Cha đưa cho bọn mình tờ giấy để đăng ký và dặn là về làm giấy đăng ký kết hôn thôi, hẹn ngày làm lễ cưới luôn cho mấy đôi nữa.

Hồi hộp, rồi cũng đến gần ngày làm lễ cưới, bọn mình qua nhà thờ hỏi lại xem còn thiếu gì nữa ko thì mới ngớ người ra là ko có mình trong danh sách làm lễ cưới. Cha quát bọn mình là chưa gặp bố mẹ thì không nói chuyện gì cả, tôi phải gặp bố mẹ, rồi đòi giấy điều tra hôn phối, rồi hỏi là đã rao hôn phối ở quê chồng mình chưa, còn bảo đôi khác còn phải đến gặp cha 4-5 lần liền... Đáng lẽ cha nên dặn dò mình từ đầu là cần làm những gì, vì mình cứ nghĩ là việc điều tra và rao hôn phối là cha tự làm, còn gặp bố mẹ theo mình biết là ko cần thiết, đến ngày cưới mới cần bố mẹ lên. Chứ bố mẹ mình và chồng ở 2 quê xa khác nhau, lặn lội lên đây đâu phải đơn giản, mà cũng già cả rồi chứ. Còn bọn mình đều đi làm cả, việc ra ngoài vào giờ hành chính cũng khăn lắm chứ. Không để cho bọn mình giải thích gì nữa, cha trả hồ sơ luôn bảo về quê mà làm.

Các mẹ ơi, không biết mai này gia đình mình sẽ thế nào nữa, vì như thế nên chồng mình ko muốn giữ đạo và thề là sẽ ko cho con theo đạo vì không muốn chúng khổ như bọn mình. Mình thấy buồn và thất vọng quá, thiết nghĩ cha phải là người điềm đạm, ân cần chỉ bảo và giúp đỡ và tạo điều kiện cho những đôi tân tòng như mình, sao lại như thế, mình ko thể hiểu nổi nữa.