Tình hình là chồng em bị chứng nghiện bia, hay còn gọi là alcoholic. Nhưng gần đây em mới thực sự hiểu và nhận ra điều đó. Em nói vậy chắc các mẹ ngạc nhiên lắm!

Vì trước đây em cứ nghĩ anh ấy uống vì sở thích, và không dễ gì nhận biết được anh ấy say hay không. Ox em khi say cư xử bình thường, có nói nhiều hơn chút, thân thiện hơn, vui vẻ hơn và tình cảm hơn... Chưa từng một lần ox bị ói khi uống bia rượu hay có những lời nói và hành động bạo lực... haizz chỉ toàn là thấy đáng yêu hơn... Nên quả đáng tội em không biết gì hết về tình trạng của anh ấy.

Khi ox đi làm thì trước khi đi làm và trong thời gian làm việc không bao giờ uống bia rượu, chỉ uống sau khi đã về nhà và trước khi đi ngủ.

Cho đến thời gian gần đây, ox bị stress nhiều, ăn ngày một ít đi... khi đi khám thì có nguy cơ bị một số bệnh liên quan đến sử dụng chất có cồn...

Em tìm hiểu nghiên cứu và trò chuyện với ox, cả hai đã cũng xác nhận là ox bị nghiện rượu nhưng là bị nghiện theo cách thức casual alcoholic. Ox vẫn chưa bị ảnh hưởng tới hành vi, nhưng đã tổn hại tới sức khỏe một cách rõ ràng... :( Bọn em còn đang trông chờ đứa con đầu lòng... Cả hai đều rất lo lắng... Ox nói đã nhiều lần trong quá khứ muốn bỏ mà chưa bỏ được, bây giờ muốn bỏ thì cần rất nhiều sự hỗ trợ từ phía em.

Nhiều lần thấy ox cố gắng không uống bia, nhưng tay run rẩy, cơ thể yếu mệt, nôn, cáu bẳn... em lại càng sợ nhỡ có chuyện gì xảy ra nên lại để ox tiếp tục uống :(

Muốn giúp ox quá mà không biết các mẹ trong đây đã có những cách thức nào, thuốc cai rượu bia hay có mẹ nào có chung hoàn cảnh không thì cùng nhau trao đổi để giúp đỡ các xã và giúp chính gia đình của mình.