Mình sinh ra và lớn lên ở HN đến gần 2 năm trước đây thì quyết định vào Nam lập nghiệp và kết hôn với OX. OX mình thì sinh ra và lớn lên ở Lâm đồng, đến cấp 3 xuống SG ở với nhà ngoại. Mình hơn ox đến 3 tuổi, gần 4 tuổi liền. Ngày xưa thấy ox hiền lành, thông minh và dễ thương vô cùng nên mình quyết tâm theo ox vào SG.

Lúc đề nghị tổ chức đám cưới thì bên nhà chồng không ưng vì Gia đình ox khó khăn lắm, mà OX còn trẻ quá. BC đã mất rồi, còn MC dạy học trên Lâm Đồng rồi về hưu. EC thì chưa tốt nghiệp. Khi MC nghỉ hưu, dì của chồng mình đã cho vay gần 700tr để MC mua căn chung cư, có chỗ cho MC chuyển về SG. Lúc chuẩn bị đám cưới, số nợ của MC còn tới 450tr, và dĩ nhiên MC mình chỉ chờ con đi làm để trả nợ giúp thôi. Do hoàn cảnh vậy, chồng mình mới đi làm mấy tháng, lương kh cao nên khi đề nghị cưới, gia đình chồng không đồng ý, muốn tụi mình hoãn lại 6 tháng. Nhưng vì mình đã chuyển vào Nam rồi, sống nhờ nhà anh chị nên Ox chỉ đồng ý hoãn 3 tháng thôi. Hôm ox dẫn mình ra mắt họ hàng bên ngoại của nhà chồng và thưa chuyện xin cưới, MC mình nói là 2 đứa đừng làm gì để mẹ phải xin cưới vội, mất mặt mẹ lắm. Còn ông cậu của chồng thì hỏi là chồng mình có nợ mình gì không? Tiền bạc hay tình cảm? Vì 2 câu nói đó mà mình tủi thân mà khóc quá trời. Mình con nhà đàng hoàng, ăn học việc làm tử tế đâu phải đến nỗi không có ai cưới đâu, chỉ mỗi tội nhiều tuổi thôi, mà nhà chồng lỡ nói thế, lại càng giận ox vì mọi người nói vậy mà im re, không có nói giúp mình câu nào nên đã đòi không cưới nữa. Nhưng tính mình mau quên nên mấy chuyện đó mình cũng bỏ qua hết.

Lúc cưới khó khăn lắm vì mình mới đi làm cho 1 công ty dầu khí của nhà nước, mỗi tháng được lãnh 4.5tr, còn ox đang làm ở Phú Mỹ, mối tháng được 6tr. Số tiền đó 2tr ox dành làm đám cưới, 2tr đưa mẹ trả nợ, 2tr để chi tiêu. Chính vì khó khăn thế nên tụi mình tối giản chuyện cưới xin đến cùng, để sao cho tiết kiệm nhất. Cưới hỏi tụi mình làm chung 1 ngày, rước dâu, đãi tiệc ở trong Nam xong xuôi rồi mới ra HN lại mặt gia đình. Bố mình không đồng ý cách cưới thế đâu nhưng vì thương con nên chấp nhận. Đến chị dâu mình còn phản đối chuyện cưới hỏi chung 1 ngày và nhà chống không có ra HN để gặp gia đình mình nữa là.

Trước cưới 2 tháng, mình nghỉ việc ở công ty nhà nước kia chuyển xuống VT làm để được gần OX và quan trọng hơn, chỗ đó trả mình mức lương 10tr/tháng, làm 2 tháng là có 20tr tổ chức đám cưới rồi. Bỏ công ty nhà nước kia mình tiếc đứt ruột vì làm ở đó 1 năm trở lên, thu nhập trung bình cũng gần 10tr/tháng mà công việc nhàn, càng làm lâu càng nhiều quyền lợi.

Khi đám cưới mình được anh chị cho 20tr để tổ chức + 5000USD của bố làm của hồi môn (nhưng cưới xong thì bố phải đóng mấy trăm triệu tiền thuế đất ngoài HN nên mình lại gửi lại số tiền này cho bố rồi). Còn 20tr thì ox mình đem mua CP Ngân Hàng DK hết nên đám cưới tụi mình khó khăn lắm. MC nghèo nên ngoài 1 chỉ mẹ để dành từ lâu để trao trong đám cưới + sợi dây chuyền nhỏ của dì cho thì MC cũng như họ nhà ngoại không giúp gì thêm tụi mình hết. Cũng may tụi mình được mừng đám cưới đến 80tr mà tiền tiệc chỉ hết 40tr thôi, chưa kể số phong bì bạn bè của MC mừng tụi mình đều đưa MC hết. Cưới xong, mình đưa MC khoảng 6tr + phong bì của MC, đưa bố mình 10tr để bố lo tổ chức tiệc ngoài Bắc, số còn lại để 2 vợ chồng chi tiêu khi ra HN. Vậy mà sau đám cưới, bà ngoại chồng 2 lần gọi điện nhắc nhở MC mình là bảo chúng nó tiền mừng còn dư thì đem trả nợ bớt. MC cả 2 lần đều nói lại với ox mình, rồi ox kể lại cho mình nghe làm mình giận MC ghê cơ. Đáng ra MC phải hiểu tụi mình khó khăn thế nào khi tự làm đám cưới chứ.

Sau đám cưới, mình dành toàn bộ lương mình 10tr để trả nợ cho MC, 2 vợ chồng chỉ tiêu lương của ox mình thôi. Hồi đầu mới cưới, mình thấy có nhiều cái lạ lẫm không quen được với MC, với lối sống của nhà chồng dù 1 tuần mình chỉ lên SG ở với MC có 2 ngày. Mình cũng không quen với việc đột nhiên có MC nữa (mẹ mình thì mất từ hồi mình có 7 tuổi thôi). Nghe mình than vì chưa hợp với MC, chồng mình buồn lắm nên sau này mình cũng ráng để gần gũi MC mình hơn. Mẹ chồng mình hiền lành và vô tư lắm, chẳng suy nghĩ sâu xa như người Bắc. Tối mẹ nấu cơm xong, mẹ ăn đằng mẹ, con ăn đằng con, nhà chẳng có bữa cơm chung. Sáng nào MC cũng dậy sớm lau nhà, nhưng chỉ lau nhà thôi, gầm bàn, tủ, giường tuyệt đối kh bao giờ lau. Không lau ngóc ngách, cửa sổ cửa thông gió hoặc ban công bao giờ nên nó bẩn kinh khủng. Nhà tắm thì chỉ có toa lét và sàn là sạch, còn các góc nhà tắm và những thứ khác thì … đến cái cốc đánh răng của MC, mình phải vứt đi mấy lần vì nó bẩn quá, dính đầy nhớt ở đấy cốc Dù tính mình không sạch sẽ cẩn thận nhưng mình cũng không chịu nổi cái sự sạch sẽ của MC. EC thì càng thôi rồi. Ăn ngủ và ở bẩn thì vô địch. Không bao giờ biết lau dọn là gì, quần áo thay ra thì quẳng đấy mẹ giặt rồi mẹ gấp. Nhưng thực ra nó cũng có ý thức, thấy mình làm là nó cũng phụ mình hoặc nói thì nó cũng làm.

Trước khi cưới, ox mình có cơ hội chuyển qua 1 liên doanh dầu khí với mức lương tốt . Nhưng vì trước đây ox mình đi học bằng học bổng của tập đoàn dầu khí nên phải cam kết làm việc cho tập đoàn 10 năm. Nếu muốn nghỉ thì phải đền tiền. Lúc đó muốn qua liên doanh kia thì phải đền tới 140tr. Tụi mình đã qua nhà dì của chồng để tính vay, nhưng dì từ chối khéo nên tụi mình đành bỏ qua cơ hội đó. Đám cưới xong được 2 tháng thì bên Liên Doanh lại gọi, lúc đó mình gom góp hết tiền còn lại sau đám cưới, bán cổ phiếu cộng thêm vay anh chị mình để bồi thường cho bên Tập Đoàn. Cũng may sau khi chuyển qua đó, ox mình được đi công tác nước ngoài hơn 2 tháng nên hết 2 tháng đó là tụi mình lấy lại được 140tr. Ox mình cũng có thu nhập khá cao nữa. Vậy là mình tăng tiền trả nợ nhà cho MC từ 10tr lên 20tr, rồi giờ là 30tr. Để có 30tr mỗi tháng, ngoài lương ox, mình cũng phải bù cả lương mình qua nữa.

Ngoài ra còn phải biếu mẹ chồng tiền tiêu, hồi đầu là 500K, sau là 1tr. Chi cho MC các khoản đột xuất như cưới xin, mua sắm đồ nữa. Cách đây 2 tháng EC mất việc, tụi mình phải cho nó hơn 10tr để nó trả tiền trả góp xe máy, sửa xe + chi tiêu.

Hồi trước khi cưới 6 tháng , EC mình nó có chuyện buồn và nó bỏ nhà ra ngoài ở. Nhiều nguyên nhân lắm trong đó có lý do là công ty cho nó đi học 1 lớp nghiệp vụ về Quảng Cáo, sau đó họ muốn sa thải nó nên không đóng tiền học cho nó nữa. Lúc đó, để dụ nó về nhà, mình phải cho nó vay 6tr để đóng tiền học với điều kiện sau này đi làm có lương, mỗi tháng trả anh chị 1 ít cho đến hết. Thế mà sau đó nó kiếm được việc làm lương 5-6tr, nó chỉ tự nguyện trả 1 lần 500K, 1 lần 1tr500 do tụi mình không đủ tiền nộp tiền chụp ảnh cưới nên OX mình phải nhắc nó, còn sau đó nó quên luôn.

Mình buồn nhất là cách cư xử vô tâm của MC. Lúc ở VT, vì tiếc tiền nên mình không dám thuê nhà đàng hoàng, làm lương 10tr mà chỉ dám thuê căn nhà mấy trăm ngàn nóng bức. Khi chồng mình đi công tác, có người quen thông cảm nên cho mình thuê lại căn nhà của họ trong khu tập thể cơ quan. Nhà nhỏ thôi nhưng đầy đủ đồ đạc mà chi phí chưa đến 1tr 1 tháng. Lúc chồng đi vắng, MC biết mình chuyển nhà mà cũng chẳng hỏi thăm 1 câu xem mình cần giúp đỡ không. Tụi mình ở VT bao lâu, MC cũng chẳng quan tâm xem tụi mình ăn ở thế nào, mời mãi MC mới xuống chơi đúng 1 lần trong khi bố mình thì vừa bay từ HN vào là xuống VT thăm nhà cửa của con gái ngay. Giờ mình có bầu và 6 tháng nữa sẽ sinh em bé. Chồng mình nói 2 tuần chồng đi biển thì MC sẽ xuống giúp mình trông con, 2 tuần chồng ở nhà thì chồng sẽ trông con để mình đi làm. Mình nói chồng hỏi mẹ xem có chắc chắn là mẹ phụ được không? Chồng mình nói cứ yên tâm. Vậy mà hôm nay mình hỏi lại MC chuyện này thì mẹ nói mẹ phải ở nhà lo cho EC. 1 tháng chỉ xuống đỡ mình được 7-10 ngày thồi. Mình nói nếu thế thì không được, vì OX con đi vắng 2 tuần cơ. Mà đàn ông 1 mình ở nhà chăm con sao được, nếu thế thì con phải thuê người giúp việc. MC nói thế thì con thuê đi, chứ mẹ phụ con có gì con không vừa ý thì mất vui. TRời, mình nghe mà buồn quá. Không phải vì chuyện phải thuê người giúp mà vì MC vô tâm vô tính quá. Nhà mình ở VT nhỏ xíu, có 1 buồng 14m2 +1 buồng 6m2 + 1 bếp + toalet. Nếu thuê người là phải tìm nhà rộng hơn, rồi phải sắm mới đồ đạc, chi tiêu bao nhiêu tiền. Từ hồi cưới, có đồng tiền dư nào là mình góp trả nợ cho MC, giờ khoản nợ chỉ còn 200tr thôi. Nếu mình không trả cho MC mà danh tiền đó mua nhà ở VT thì đến khi sinh em bé là cũng gần đủ tiền mua nhà ở VT rồi.

Mà tính MC chồng cũng kỳ cục lắm. Đợt trước giỗ mẹ đẻ mình, chị dâu làm cơm dặn mình mời mẹ qua nhà chị ăn cơm. Mình mời mẹ, mẹ nói mẹ bận ở nhà chờ người ta đến thu tiền internet rồi, không qua được đâu. Mình nghe mà buồn tê tái, còn chị dâu mình thì nghe chuyện thì cưới phá lên vì chưa thấy ai không biết lễ nghĩa như MC chồng mình. Nhưng mình biết tính MC nên không giận, vì có lần nhà ngoại có đám giỗ, mẹ cũng nói không qua được vì buổi trưa người ta đến thu tiền điện. Nhưng chuyện trông giúp con này làm mình buồn lắm. Buồn nhất là vì mẹ nói mẹ còn bận lo cho EC nữa khi mà nó đã 24 tuổi và đi làm rồi. Không lẽ giờ mình nói không trả nợ giúp MC nữa, để cho EC đi làm rồi trả vì mình xác định nhà này sau này để cho mẹ và nó ở (nó vô tư, lười làm việc nhà, ham ăn, cao 1m64 mà nặng 72kg, đen trũi nữa, e là chẳng anh VN nào rước nó đi mất). Nhưng làm thế thì dù chồng không trách mình được , nhưng chắc chồng cũng buồn lắm. Thực sự chồng mình dễ thương lắm, chăm lo cho vợ con, không rượu chè cờ bạc gì hết, hiền lành và rất chiều chuộng mình. Mình vì chồng có thể bỏ qua mọi chuyện nhưng mình rất buồn, thấy thất vọng vì MC quá. Giờ mọi người khuyên mình phải làm sao?