Trong cuộc đời con người ta ai cũng có nỗi sợ. Bé thì sợ chó, sợ ma, sợ bị đánh, sợ bố mẹ ông bà mất đi... Lớn lên thì sợ ốm đau bệnh tật, sợ không có tiền, sợ bị đánh giá, sợ cô đơn, sợ môi trường sống không an toàn...

Càng có nhiều cái để mất, nỗi sợ càng nhiều. Tuy nhiên, không phải sợ ăn cơm bị nghẹn mà không ăn cơm, sợ uống nước bị sặc mà không uống nước, sợ đi đường bị tai nạn mà ru rú trong nhà.

EQ là trí tuệ cảm xúc và em nghĩ rằng để tìm cách vượt qua nỗi sợ của chính mình cũng đòi hỏi rất nhiều nỗ lực làm chủ cảm xúc.

Vượt qua nỗi sợ của chính mình không bao giờ dễ dàng, vì đó như là một cuộc chiến đấu với chính bản thân mình. Nhưng khi mình chiến thắng, hạnh phúc vô cùng ngọt ngào.

Như em sợ chó khủng khiếp. Nếu em hết sợ chó thì có lẽ em sẽ đỡ béo hơn vì dám đi bộ tập thể dục 1 mình mà không cần chồng đi cạnh.

Như một người bạn của em lúc nào cũng nơm nớp lo sợ chồng ngoại tình, ngày đêm ám ảnh khi chồng mình chúi đầu vào điện thoại, facebook, zalo, nhìn đâu cũng thấy rủi ro. Nếu chị ấy có thể vượt qua rào cản tâm lý đó, nhận ra rằng chị không thể quản facebook của chồng, không thể quyết định thay anh ấy, thì chắc chắn cuộc sống của chị sẽ nhẹ nhàng hơn. Không còn nỗi sợ đó, chị sẽ có nhiều thời gian chăm lo cho bản thân mình và cuộc hôn nhân của mình.

Nếu sợ hàng xóm láng giềng, họ hàng đánh giá mình không tốt mà phải làm những việc mình không muốn, thì tin em đi, cuộc sống đa chiều, nói kiểu gì cũng được. Không bao giờ mình làm hài lòng được những người không có thiện ý với mình đâu.

Với bản thân em, sống quan trọng nhất là mình được hạnh phúc. Và khi mình lưu giữ quá nhiều nỗi sợ, hạnh phúc sẽ bị thu hẹp đi rất nhiều.

Thế nên, cả nhà ơi, nếu ai có nỗi sợ gì chúng mình sẽ tìm cách vượt qua nỗi sợ đó nhé ạ.

Tặng cả nhà mình bức ảnh em chụp khi còn là 1 con nhóc, chả hiểu gì sự đời :P. Hình ảnh cô gái nhảy múa giữa Paris, không quan tâm dến ánh mắt của mọi người, chưa để ý đến sự vơi đầy của cái mũ để bên cạnh luôn khiến em cảm thấy khoan khoái.

webtretho

Nhà cũ: http://www.webtretho.com/forum/f188/eq-_tri-thong-minh-cam-xuc-_nguoi-phu-nu-va-hanh-trinh-xay-to-am-tang-51-a-2346767/